keo_que2007

cả ngày tìm hiểu về dos rồi tìm các chương trình chạy trên nền dos mà không thấy cái nào.

chuyện là thế này:

em muốn biết nguyên lý tạo ra một usb boot, cách để tạo ra nó. và khởi động máy và chạy nền dos trên đó.

các đĩa boot thì lên đời liên tục cả các hdh nữa nều dùng phần mềm để tạo thì quá đơn giản nhưng nhiều lúc trên các hệ điều hành khác nhau nó không chạy được- rất khó khăn.

ai có phần mềm acronis dis, và true image thì cho em xin luôn nhé nhưng phải chạy trên nền dos cơ để khi tạo usb boot thì dùng nó để chạy. hìhif

Fridolf

cả ngày tìm hiểu về dos rồi tìm các chương trình chạy trên nền dos mà không thấy cái nào.

chuyện là thế này:

em muốn biết nguyên lý tạo ra một usb boot, cách để tạo ra nó. và khởi động máy và chạy nền dos trên đó.

các đĩa boot thì lên đời liên tục cả các hdh nữa nều dùng phần mềm để tạo thì quá đơn giản nhưng nhiều lúc trên các hệ điều hành khác nhau nó không chạy được- rất khó khăn.

ai có phần mềm acronis dis, và true image thì cho em xin luôn nhé nhưng phải chạy trên nền dos cơ để khi tạo usb boot thì dùng nó để chạy. hìhif

Hiren boot có chỉ dẫn tạo boot từ usb và Acronics Disk Director và Acronics True Image

Hướng dẫn tạo boot usb bằng hình:

Mình xin chia sẽ các bạn cách tạo usb hiren boot nhé

Hiren Boot hiện nay vừa có bản 15 chấm...nhưng bạn có thể dùng Hiren boot phiên bản khác tuỳ ý.

Hiren Boot là ứng dụng tương đối nhỏ (ít ra cũng chưa tới 1 GB) cho phép các bạn khởi động mini windows trực tiếp từ USB, trong mini windows này bạn có thể bung ghost hệ điều hành vào ổ C, hay lấy một số thông tin từ ổ C trong trường hợp máy vừa lỗi và không thể khởi động vào windows được.

Cách tạo usb boot

Yêu cầu: 1 USB >= 1 GB, tốt nhất là 1 GB, vừa format nhanh vừa tiết kiệm. ^___^

1. Đầu tiên, format USB (tốt nhất nên chọn FAT32)

2. Download cái này nhé:

Giải nén, chạy file grubinst_gui.exe, làm như hình sau:

dow hiren boot rebuild by DTV về sau đó giải nén thằng vào usb sau đó copy menu.lst và grldr trong HBCD ra usb nếu usb không có

- Để format một USB boot vào dos, bạn dùng HPUSBDisk:

Check "Create a DOS startup disk using system files located at: thư mục giải nén hpusbfw_bootfiles.zip"

- Các file cần để chạy trên dos: hpusbfw_bootfiles.zip:

Bạn chọn download từ Tải xuống miền phụ.

zaizai_xitrai

lần trước mình có tìm trên ketnooi.com/forum và làm thành công được boot từ usb, mình thường dùng ghost máy tính rất tiện lợi, thấy hìnhcoi nhưcái này, bạn cứ làm đúng chỉ dẫn là ok đó

connie_leong

win 7 USB DVD tool cực dễ làm

cách để vào dó thì khi máy khởi động ân F11, F12, F1 .... tùy từng máy thôi. bạn vào bios chỉnh boot từ usb là ok liền ah

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác