thuan.tran72

laptop em mới cài lại windows 7 , tình hình là không khởi động dc máy khi cắm ổ cứng ngoài, ổ cứng wd 500gb , máy tính để bàn thì cắm vào rồi khởi động ok , e dùng laptop rất bất tiện , cứ phải khởi động máy xog rồi mới cắm dc ổ cứng, các bạn giúp e làm như nào thì laptop khởi động dc khi cắm sẵn ổ cứng với

Edan

Bạn vào Bios set first boot là HDD. ok mình làm dc rồi Thank bạn naz

ruaiudh

Mình xài desktop và cũng bị tình trạng tương tự. Máy mình xài ổ cứng WD 3,5"/2T. Cứ vào màn hình đầu tiên nhận thiết bị là đơ luôn. ấn DEL để vào set up bios cũng không được. nhưng khi tháo cổng USB của HDD WD ra thì lại khởi động bình thường, khởi động xong cắm HDD vào thì lại chạy ngon lành. Không biết các Pro vừa gặp tình trạng này hay chưa và có cách nào giải quyết được không? (HDD 3,5" nên xài nguồn ngoài nên loại trừ vấn đề về nguồn các bạn ạ)

Mình xài desktop và cũng bị tình trạng tương tự. Máy mình xài ổ cứng WD 3,5"/2T. Cứ vào màn hình đầu tiên nhận thiết bị là đơ luôn. ấn DEL để vào set up bios cũng không được. nhưng khi tháo cổng USB của HDD WD ra thì lại khởi động bình thường, khởi động xong cắm HDD vào thì lại chạy ngon lành. Không biết các Pro vừa gặp tình trạng này hay chưa và có cách nào giải quyết được không? (HDD 3,5" nên xài nguồn ngoài nên loại trừ vấn đề về nguồn các bạn ạ) Trường hợp này của bạn nhiều máy bị và đến nay vẫn chưa thấy có cách khắc phục hiệu quả vì vấn đề liên quan đến main và bios!

Còn trường hợp như trên mà thêm nữa là chưa vào Bios nó vừa lỗi. mình muốn chia lại ổ cứng nhưng nó lỗi luôn khi đưa ổ cứng ngoài vào

jelly_vn2001

còn trường hợp khi gắn USB hay ổ cứng ngoài vào rồi khở động laptop thì khi vào nó báo lỗi "missing operation systems" ở ngoài giao diện dos, nhưng khi rút usb ra thì khởi động vào bình thường. như vậy là sao

còn trường hợp khi gắn USB hay ổ cứng ngoài vào rồi khở động laptop thì khi vào nó báo lỗi "missing operation systems" ở ngoài giao diện dos, nhưng khi rút usb ra thì khởi động vào bình thường. như vậy là sao Bạn vào chỉnh lại first boot cho máy là hdd gắn trong nhé. Thường do gắn ổ cứng ngoài vào thì nó bị thay đổi thiết bị boot nên boot không được!

Các trường hợp lỗi của các bạn ở trên là do chỉnh boot từ usb devices trước. Khi các bạn cắm ổ cứng di động hay usb vào thì nó sẽ tìm file khởi động trên usb devices trước. Tại vì các bạn cài HĐH trên ổ cứng của máy còn usb của các bạn không phải là thiết bị boot, không cài HĐH nên không khởi động được. Nếu các bạn không dùng usb boot thì nên để thứ tự boot là DVD, hdd, usb (chỉnh trong bios ấy). Còn nếu không muốn chinh lại bios mà vẫn muốn cắm usb trước khi bật máy thì các bạn tìm xem phím chức năng boot option trên máy là gì. Với Dell là F12, HP thì F9 thì phải. Khi máy vừa khởi động thì bấm phím này, xuất hiện bảng boot options để các bạn lựa chọn. Muốn vào windows thì chọn dòng có chữ HDD gì đấy.

yo_blog

ồ ra là thế, công ty mình có nhiều người xài ổ cứng ngoài nên họ toàn kêu réo cái lỗi này

mình tới rút ổ cứng ra, khởi động lại thì vào ngon lành

Các chủ đề có liên quan khác