Nếu bài viết này không còn nhìn thấy ảnh thì bấm

Với menu boot này ta có thể cài 2 windows song song, chạy đĩa Hiren boot, chạy đĩa diệt virus, chạy mini windows 7 hay mini windows xp, và tùy sức sáng tạo của các bạn. Điều đặc biệt ở đây là mỗi lần ghost lại máy cái menu này không mất đi, mỗi lần sửa máy hay cài windows không còn cần tới ổ CD hay usb nữa. Không sợ virus vì theo mình do vừa ẩn khỏi hệ điều hành thì virus không vào được. Còn nhiều tác dụng mà mình chưa nghĩ ra ^ ^

Do mình tổng hợp lại từ các bài viết của các pro khác nên bài viết của mình có thể rất quen với các bạn gắn bó với forum. Cho nên trước khi đọc bài này của mình các bạn chưa rõ về menu.lst nên tìm hiểu qua các bài viết về menu.lst của các pro trong diễn đàn để hiểu rõ thêm.
Ý tưởng của mình như thế này:

Tạo một phân vùng riêng dùng để boot

Dung lượng phân vùng do các bạn chọn, nó bằng tổng dung lượng các file iso mà bạn muốn sử dụng hay lớn hơn càng tốt

Sau đó tạo menu boot theo ý bạn rồi dùng BOOTICE cài MBR (có tác dụng load menu boot)

Ẩn phân vùng BOOT để tránh sự thay đổi.

Các bước tiến hành.
Bước 1: Tải các phần mềm cần thiết

-MiniTool Partition Wizard Home Edition .

-BOOTICE 0.7.8

-Các file iso các bạn muốn.

-menu.lst của riêng bạn.

- file grldr và file goldvn109 ( các bạn có thể thay đổi tên file goldvn109, có điều cần chỉnh lại trong menu.lst)

Pass forum.bkav.com.vn Chú ý bấm Ctrl + S để tải nhé, chứ không phải link hỏng đâu ! hay bấm vào Tệp rồi chọn tải xuống !

Riêng file iso các bạn tự down nhé. Tải file iso nào thì vào menu.lst thêm lệnh điều khiển. Ví dụ các bạn tải dc file Kis2013.iso để diệt virus. Copy file Kis2013.iso vào phân vùng BOOT rồi bật menu.lst bằng notepad thêm lệnh sau.

title Diệt virus Kis 2013

find --ignore-floppies --set-root / Kis2013.iso

map / Kis2013.iso (0xff)

map --hook

chainloader (0xff)

Bước 2: Tạo phân vùng boot

Cài đặt MiniTool Partition Wizard Home Edition rồi chia ra một phân vùng dung lượng bao nhiêu là tùy các bạn như mình vừa nói ở trên. Đặt tên là BOOT cho dễ nhìn, nhớ bấm vào Apply để hoàn thành nhé.

Bước 3: Giải nén file rar của mình vào phân dùng BOOT, thêm hay bớt cái gì nữa thì do các bạn tự thêm tự bớt theo ý

File minixp.iso các bạn tải bản mini bất kì rồi đổi tên thành minixp.iso hay tên khác cũng được (nhưng phải vào menu.lst chỉnh lại.) Mình đang sử dụng bản

thấy rất tốt

3 file menu.lst / goldvn109 / grldr các bạn cho vào phân vùng BOOT là duy nhất nhé, các phân vùng khác không được dính dáng gì tới 3 file này tránh tình trạng load menu boot lung tung

Bước 4: Chạy phần mềm BOOTICE nạp MBR

Bước 5: Bật

để kiểm tra quá trình boot.

Chọn Run the LiveUSB -> chọn phân vùng BOOT -> Ok -> No . Xem kết quả

Mình để 2s ở chế độ chờ, sau 2s tự vào windows 7/8 cho nên các bạn muốn test các chức năng khác thì nhanh tay bấm mũi tên xuống nhé !

Chữ goldvn109 chỉ là đóng dấu thôi, ảnh thực tế không có, không cá nhân hoá cái này, cá nhân hoá hay bị ghét lắm hihi .
Bước 6: Dùng MiniTool Partition Wizard Home Edition đặt chức năng ẩn cho phân vùng BOOT

Mọi thắc mắc đóng lũy thảo luận xin sẻ chia ở đây

Thank các bạn quan tâm.

Chúc các bạn thành công.

bạn nào chỉ muốn cài menu boot cho windows xp và win8 (Cài 2 windows song song) thì không cần làm bước tạo ra phân vùng BOOT

chỉ cần giải nén 3 file menu.lst / goldvn109 / grldr vào ổ C rồi làm mỗi Bước 4 là được và không ẩn ổ C nhé. Tuy nhiên sau này ghost lại hay cài lại windows sẽ bị mất menu này. Mình khuyên các bạn nên làm đầy đủ tất cả các bước trên.

Nếu bạn nào cài lại win, lúc khới động không thấy menu thì các bạn chỉ cần thực hiện lại bước 4 là menu lại hiện ra nhé.

Thông báo mới. vừa làm được menu boot vào windows 7 và windows 8 riêng nhé, tức là song song windows 7 và windows 8 . thêm windows xp cũng vẫn được. (Áp dụng với bản ghost có sẵn, không cài windows trực tiếp)

Cách làm.
Trường hợp vừa có windows 7 ở ổ C thì xả ghost windows 8 và ổ D(ổ khác cũng được).

Trường hợp vừa có windows 8 ở ổ C thì xả ghost windows 7 và ổ D(ổ khác cũng được).
Trường hợp muốn cài 3 windows song song thì xả bản ghost windows thứ 3 vào ổ nữa.

Cái này quan trọng nhất. Vào ổ chứa windows 8 đổi tên file bootmgr thành bootmgr8 (dùng winrar mở ổ sẽ nhìn thấy tất cả các file)

Tiếp theo Làm tất cả các bước trên nếu bạn chưa có phân vùng BOOT, nếu vừa có phân vùng BOOT rồi thì chỉ cần làm từ bước 4. Vào menu.lst thêm hay sửa lệnh sau

title Đăng nhập vào Windows 7

find --set-root --ignore-floppies /bootmgr

chainloader /bootmgr

savedefault --wait=2

title Đăng nhập vào Windows 8

find --set-root --ignore-floppies /bootmgr8

chainloader /bootmgr8

savedefault --wait=2

Gaston

Link die hết r bạn

vào

không tải được

lennguyentanlen

Link die hết r bạn

vào

không tải được Chú ý bấm Ctrl + S để tải nhé, chứ không phải link hỏng đâu !

Tennyson

sao bạn k vất lên MF cho nhanh, mình cứ tải được 2MB là lỗi mạng, không xác định mình tải lên mediafỉe thì một thời (gian) gian sau sẽ bị xóa, bạn thông cảm.

Cài đặt MiniTool Partition Wizard Home Edition rồi chia ra một phân vùng dung lượng bao nhiêu là tùy các bạn như mình vừa nói ở trên. Đặt tên là BOOT cho dễ nhìn

Dung lượng bao nhiêu là đủ hả bạn, quá nhiều thì lãng phí quá

Mình cài macosx song song với windows 7. Sau khi cài mac xong thì lúc khởi đông có menu chọn mac và win. Nhưng sau khi mình cài lại windows thì mất menu boot. Mặc định là nó cứ xông thẳng vào windows 7. Sau đó mình dùng Multibeast cài Chimera (mượn máy có mac để cài) cài vào usb rồi lúc khởi động ấn F12 để chọn boot.

Làm sao để không cần dùng usb cũng được nhỉ?

bro nào biết inbox giúp mình nha

lovely_bear199

Cài đặt MiniTool Partition Wizard Home Edition rồi chia ra một phân vùng dung lượng bao nhiêu là tùy các bạn như mình vừa nói ở trên. Đặt tên là BOOT cho dễ nhìn

Dung lượng bao nhiêu là đủ hả bạn, quá nhiều thì lãng phí quá Bản tải về được rồi à, 1GB là đủ dùng bạn ạ. dự phòng sau này cho mấy cái file iso mini windows 7 hay diệt virus. 1Gb đáng là bao, mình để 1,5GB bạn có nhìn thấy không ?

svishop

cho hỏi cái này khi đang ghost file GHO dở mà bị mất điện hay sự cố thì bật lịa có còn dòng ghost không hay lại phải cho đĩa ghost vào bạn ?

Avery

cho hỏi cái này khi đang ghost file GHO dở mà bị mất điện hay sự cố thì bật lịa có còn dòng ghost không hay lại phải cho đĩa ghost vào bạn ?

còn bạn ạ, thế mới hay !

Phân vùng BOOT sau khi ẩn đi thì gầncoi nhưnó mãi không thay đổi, cho dù bạn làm gì với các phân vùng khác thì mỗi khi mở máy lên bao giờ cũng hiện menu boot này đầu tiên.

muốn chắc ăn nữa thì các bạn chia phân vùng làm sao cho phân vùng BOOT lên trên đầu là được.

phaply_k19

Mình cài macosx song song với windows 7. Sau khi cài mac xong thì lúc khởi đông có menu chọn mac và win. Nhưng sau khi mình cài lại windows thì mất menu boot. Mặc định là nó cứ xông thẳng vào windows 7. Sau đó mình dùng Multibeast cài Chimera (mượn máy có mac để cài) cài vào usb rồi lúc khởi động ấn F12 để chọn boot.

Làm sao để không cần dùng usb cũng được nhỉ?

bro nào biết inbox giúp mình nha Bạn làm theo cách của mình, tuy nhiên phải mở menu.lst ra và thêm lệnh khởi động vào hệ điều hành Mac.

bao giờ muốn restore lại thì làm thế nào hả pác? Cài windows là lại như mới luôn, có điều phân vùng BOOT vần tồn tại, bạn muốn xóa nó đi thì dùng phần mềm chia ổ xóa đi thôi.

---------------------

Có thể tạo luôn được menu cài 3 windows song song rồi !

k2008vb2

à nhân tiện cho mình hỏi là bạn biết làm cách nào để có cái vòng tròn đồng hồ đếm ngược không

Mantotohpa

cái đấy là photoshop thôi bạn, có đếm gì đâu

---------------------------------------------------

win 8 tuy đang hot nhưng vẫn chưa chạy ngon tất cả các phần mềm, giải pháp cài song song 2 windows là thượng sách

Win 7 cũng active qua phone được các bạn ạ !

Các chủ đề có liên quan khác