yoyo_oscan

các bạn giúp mình vấn đề này với. Dạo gần đây máy mình muốn đứng lúc nào thì đứng. Có hôm xài lâu không có gì, có hôm vừa mở máy 1 tí là đứng, sau đó rết hay power lại thì không chạy lại, power nhiuề lần thì mở được nhưng chạy 1 lát lại đứng tiếp. Cấu hình máy mình thế này.

Main: Asus p5q pro

Cpu: e7200

Ram: Consair 4gb

Vga: 512mb 4850

Win 7 64bit

Mình vừa update Bios, driver đủ thứ hết rồi nhưng vẫn bị. Hiện giờ đang chạy bình thường post, không biết nó đứng lúc nào nữa. Mình có đem ra tiệm sữa thì chỉ cài Wn + vệ sinh lại về nhà thì lại bị nữa, mấy cha ở tiệm cũng pó tay, ai còn cách gì chỉ mình với

tony_tony_phq

kiểm tra lại xem ổ cứng có bad ko

gõ bỏ các phần mềm mới vừa cài đặt gần nhất, xem còn bị nữa ko

quét virus

khi bị đứng chương trình, để ý xem nó có chữ "not responding" hay ko, nếu có thì bạn vào system32 bạn tìm file taskkill.exe , chạy file đó là hết

tctuvan

Kiểm tra lại xem có phải bị virus, nếu không thì nhiều khả năng do bad sector ổ cứng, hay có khả năng quạt cpu hỏng làm nóng cpu quá nên nó bị đơ

dinhcongky_vn

Kiểm tra coi có virus làm quá tải máy dẫn đến đứng máy không là một, 2 là coi khi đứng máy nó chạy cái soft nào vì có thể soft đó lỗi làm đứng máy, 3 là có thể do HDD bị bad

Bryon

Virus thì chắc không phải, vì mình vừa cài windows vào là đứng rồi, chưa cài soft nhiều nữa. Cpu chắc không phải nhiệt độ load rất bình thường, còn cái hdd thì không chắc, vì đang test thì vừa bị đứng rồi @@. Vấn đề em chỉ mở máy, load sceen xong không làm gì hết 1 lát là nó cũng tự đứng

heoconnhuquynh

bạn nhờ thợ thay keo tản nhiệt cho CPU xem sao, xem main có tụ nào bị phù hay biến dạng không -> nếu là máy bàn, laptop hơi khó tý

Các chủ đề có liên quan khác