baothusinh

Nếu bài viết này không còn nhìn thấy ảnh thì bấm

Dùng duy nhất một công cụ nhỏ gọn mạnh mẽ BOOTICE

Hiện nay các công cụ 1 Click khá nhiều, tuy nhiên mình vẫn muốn sẻ chia cách làm của mình cho các bạn. Vừa là một cách làm hay vừa là để các bạn tự biên soạn menu boot theo ý KẾT riêng của riêng bạn. Thực ra cách của mình có người viết rồi nhưng mình vẫn muốn edit lại một cách chuẩn chu nhất. Mình muốn các bạn mới tìm hiểu có một chỉ dẫn chuẩn để làm

Mình tổng hợp lại và chỉ dẫn các bạn tạo một USB boot (Chi tiết và dễ làm dễ hiểu)
Ý tưởng làm như sau:

- Chia USB làm 2 phân vùng, một phân vùng BOOT dùng để Boot (chứa menu và các công cụ boot) và một phân vùng DATA dùng để chứa dữ liệu bình thường.

- Phân vùng dùng Boot sẽ đặt chức năng ẩn. Do đó trên windows ta chỉ nhìn thấy phân vùng DATA chứa dữ liệu. Format bình thường trên windows cũng chỉ làm mất dữ liệu phân vùng DATA mà thôi. Format bằng công cụ HP format mới format toàn bộ USB nhé (hay dùng chính phần mềm BOOTICE format cũng được)

Do chức năng ẩn nên phân vùng BOOT không bị virust tấn công. (tương lai thì không bít thế nào, hiện tại thì là như thể)

- Cho các file cần thiết vào phân vùng BOOT và dùng phần mềm BOOTICE nạp chức năng boot cho USB
Tiến hành:
Bước 1: Tải các công cụ cần thiết về .

USB Boot Pro V.1.0 đổi tên thành USB Boot Pro V.1.0.rar rồi giản nén ra
Bước 2: Chia ổ USB và nạp MBR tạo chức năng boot cho USB

Phân vùng BOOT các bạn tính toán dung lượng bằng hay lớn hơn tổng dung lượng các file mà bạn muốn cho vào phân vùng BOOT . Ở đây mình chọn 250MB

Bật BOOTICE lên và làm theo các bước trong hình

Xong bước này trong Mycomputer sẽ chỉ hiện phân vùng BOOT với dung lượng 250MB. Còn phân vùng DATA không xuất hiện, các bạn đừng lo lắng.

Bước 3: Giải nén và copy các file các bạn tải về cho vào USB

Đây là bước để các bạn tùy biến USB của mình. Mở menu.lst lên bằng notepad các bạn sẽ hiểu. Mỗi một title trong đó tương ứng với 1 câu lệnh. Các câu lệnh này liên kết với các file bạn copy vào.

Trong đó 3 file menu.lst / goldvn109 / grldr để phục vụ cho quá trình boot và hiện menu. Các file còn lại để chạy phần mềm.

Muốn chỉnh sửa thêm bớt gì thì các bạn làm ở bước này nhé.

Riêng file iso các bạn tự down nhé. Tải file iso nào thì vào menu.lst thêm lệnh điều khiển. Ví dụ các bạn tải dc file Kis2013.iso để diệt virus. Copy file Kis2013.iso vào phân vùng BOOT rồi bật menu.lst bằng notepad thêm lệnh sau.

title Diệt virus Kis 2013

find --set-root /Kis2013.iso

map /Kis2013.iso (0xff) || map --mem /Kis2013.iso (0xff)

map --hook

chainloader (0xff)

Nếu muốn có đĩa Hiren boot , các bạn tải về dạng iso. đổi tên thành Hiren.ISO copy vào phân vùng BOOT rồi mở menu.lst ra thêm lệnh sau

title Vào đĩa Hiren boot

find --set-root /Hiren.ISO

map /Hiren.ISO (0xff) || map --mem /Hiren.ISO (0xff)

map --hook

chainloader (0xff)

Ở đây mình không tích hợp hiren boot vào bởi vì thực tế mà nói dùng đĩa hiren chủ yếu chia ổ đĩa và ghost thôi. Dung lượng 1 đĩa hiren xịn bây giờ cũng lên tới vài trăm MB. trong khi với những file của mình chỉ cần tồi thiểu 130MB cho phân vùng BOOT. Mình để 250MB để sau này có thể thêm các công cụ khác vào được.

Mình vừa tách riêng 2 phần mềm ghost và chia ổ đĩa ra rồi. Với lại trong Mini Win7 (chạy trên Ram) có rất nhiều công cụ hay.

Bạn nào KẾT tùy chỉnh menu.lst thêm bớt cái gì có thể Phần mềm hỏi mình cách làm nhé !

Bước 4: Dùng phần mềm

để xem kết quả.

Chọn Run the LiveUSB -> chọn phân vùng BOOT -> Ok -> No . Xem kết quả

Chữ goldvn109 chỉ là đóng dấu thôi, ảnh thực tế không có nhé.

Mình để mặc định 2 giây, nếu các bạn không chọn thì nó tự vào Ghost luôn, thay đổi thứ tự thì các bạn vào menu.lst thay đổi nhé

Nếu thành công như trong ảnh thì chuyển sang bước 5 còn không phải xem lại xem có làm sai chỗ nào không.
Bước 5: Ẩn phân vùng BOOT và làm hiện lại phân vùng DATA

Dùng BOOTICE thực hiện các bước sau

Ok vậy là xong rồi. Muốn hiện lại phân vùng BOOT các bạn làm lại bước 5. Ở bức hình thứ 2 trong bước 5 các bạn chọn phân vùng BOOT. Tóm lại là muốn phân vùng nào hiện ra thì chọn phân vùng đó rồi bấm Set Accessible

Để chắc ăn khởi động lại máy tính chọn boot vào USB xem kết quả.

Với Menu của mình bạn cũng có thể Cài windows từ ổ cứng bằng Mini Win7 bằng cách Vào Mini Win7 bật phần mềm Winnt Setup lên để cài windows Tham khảo

Đặc biệt có sẵn ổ đĩa ảo, nhét file iso cài windows vào ổ ảo không phải giải nén. .

Mọi thắc mắc đóng lũy thảo luận xin sẻ chia ở đây

Thank các bạn quan tâm.

Chúc các bạn thành công.

Casey

không lỗi đâu bạn, với file iso lớn thì mất thời (gian) gian copy vào ram thôi, file iso nhỏ thì chạy nhanh lắm.

Không thử 100% thất bại - Nhưng nếu thử chưa chắc vừa thất bại

không thử thì 100% là thất bại, dám thử thì chưa chắc vừa thất bại, thử hay không ?

Cái này mình vừa sử dụng qua ở đây rõ hơn hơn này .

Nhưng cảm nhận riêng của mình , USB khi tạo xong tốc độ chậm hơn hẳn , Lỗi xảy ra trên 1/3 công cụ .

P/S: Còn nếu bạn muốn bài viết bạn nhiều ng quan tâm thì nên đầu tư thêm chút nữa chứ đừng qua topic mình spam . Thank bạn để lấy tinh thần

Milap

bạn có thể chỉ dẫn cách sử dung ảnh nền được không,mấy cái kia thì biết rồi,,,thanks

conglacc

bạn ơi đọc kỹ bài, chỗ nào mình viết là tải tại đây thì bạn bấm vào chữ tại đây là link mà !

Các chủ đề có liên quan khác