saobang_no01

Các pro giúp em với...con laptop của em dạo này dùng chán quá.đơ toàn tập lun ợ.dùng 1 lúc là nó lại quay quay đơ lun....tắt đi bật lại...5p lại thía ?cho e hỏi có phải bẩn quá không ạ ? em mua được gần 2 năm ùi...chưa vệ sinh cho em nó ?

Các pro cứu em :'(

ria_em2009

trường hợp này thường là do bộ phận tản nhiệt nhiều bụi không làm mát CPU được nên trong quá trình máy hoạt động 5 đến 15 phút thường hay bị treo hay tắt luôn.

bạn nên kiểm tra lại bộ phận tản nhiệt thử.

chúc bạn may mắn!

cun_xinh

máy bị đơ thì cũng do nhiều nguyên nhân mà bạn.

trước tiên bạn kiểm tra xem nhiệt độ máy thế nào: sờ tay mà bị bỏng là biết ngay ah..hehe ...->có thể dùng phần mềm kiểm tra nhiệt độ ( CPUZ,...) hay vào DOS , nếu thấy quá cao thì chắc là tại em nó. => vệ sinh máy, dùng thêm quạt tản nhiệt.

máy chạy quá nhiều ứng dụng nặng, nguồn cũ sắp die nên không đáp ứng được, các phần mềm xung đột lẫn nhau ( ví dụ như cài nhiều soft anti virus,)

ổ cứng bị bad: chạy chống phân mãnh:chọn ổ đĩa->property->tools: chạy deframent now: chống phân mãnh ổ đĩa; check now: scan và fix disk ( nhớ tick vào 2 ô trước khi ok).

Máy bị virus,.....lung ta lung tung nữa ah

bạn cứ test từng bệnh thử.......

Chúc bạn may mắn!

nếu hết cách rồi mà vẫn không được thì nên đưa ra tiệm cho mấy anh kỹ thuật có công ăn chuyện làm...cũng là...việc làm có ích mà...hì hì

Declan

Các pro giúp em với...con laptop của em dạo này dùng chán quá.đơ toàn tập lun ợ.dùng 1 lúc là nó lại quay quay đơ lun....tắt đi bật lại...5p lại thía ?cho e hỏi có phải bẩn quá không ạ ? em mua được gần 2 năm ùi...chưa vệ sinh cho em nó ?

Các pro cứu em :'( Cài lại windows đi bạn....trước khi bị thì bạn có cài phần mềm nào không ? nếu có thử del nó ra xem sao trước khi cài mới win

khungdien_a17

ngoài các nguyên nhân trên còn một nguyên nhân không mong muốn nhất là core cpu có vấn đề...cũng có thể vài bữa, nữa tháng nó hết..hay nó die luôn, mở không lên nữa...

hãy làm các bước trên, cuối cùng mà vẫn vậy thì do cpu,hoăc HDD ( ổ cứng sắp die, bị xung đột..thử thay 1 HDD mới...! hay tháo HDD cho máy boot bằng đĩa windows mini xem sao..nếu chạy tốt thì do HDD... còn ngược lại vẫn vậy là do CPU )

thân mến

betruclam2008

Thanks tất cả các bạn nhìu nhìu nhá.

Virut thì em đang dùng Kappersky bản quyền 300k/năm.

Máy nóng lắm các bạn ợ.có khi mai em cho nó đi " tắm táp " kai

Hi vọng nó sẽ ổn.

Các chủ đề có liên quan khác