Phelan

Được đặt trong bối cảnh khoa học viễn tưởng bí ẩn, Portal (thuộc dạng game "tìm cửa ra") giới thiệu đến người chơi những cách di chuyển mới trong môi trường game, khiến cho không gian và góc nhìn của game thủ thay đổi liên tục.

Nhược điểm duy nhất có thể khiến người ta phàn nàn về Portal là game quá ngắn. Bản PC vừa ra đời khiến nhiều game thủ cảm giác luyến tiếc khi chưa thỏa cơn thèm sau vỏn vẹn 5 tiếng tìm cửa.

Bắt đầu game, bạn bị đánh thức dậy khỏi chiếc giường ngủ hình tròn bởi tiếng nhạc Muzak qua đài phát thanh. Nhìn quanh, bạn thấy mình bị bao bọc bởi nhiều lớp tường thủy tinh mà không hề có bất cứ cánh cửa ra vào nào.

Một giọng nói "đinh đinh" kiểu robot chào mừng người chơi đến với khu giải trí"đầy các hoạt động" này và để lại thông điệp "một ô cửa sẽ mở ra trong giây lát". Sau thời (gian) gian chờ, người chơi thấy trên tấm thủy tinh trước mặt hiện ra một ô cửa hình bầu dục viền cam. Nhìn xuyên qua lỗ hổng đó, bạn thấy được một lối đi bên ngoài căn phòng và gần đó cũng có một hình oval tương tự nhưng có viền xanh.

Bên trong ô viền xanh, một người phụ nữ mặc trang phục thể thao màu da cam đang bắt chước làm các động tác của bạn. Sững sờ, bạn nhận ra người phụ nữ đó chính là mình. Đó là màn giới thiệu đầu tiên về những cánh cửa kỳ lạ trong Portal. Từ đây, tất cả tình tiết trở nên... kỳ quặc hơn nhiều.

Những level đầu tiên trong game chỉ dẫn bạn vận hành những ứng dụng đơn giản của công nghệ portal, để rồi đặt vào tay bạn một khẩu súng đặc biệt, cho phép bạn mở các cảnh cửa không gian ở hầu hết bất kỳ nơi nào mình muốn (một số bề mặt không thể mở được cửa oval). Trong khi chơi, bạn cũng phải dùng đến những quả bóng năng lượng, khối hộp, cửa xoay chiều và nền dịch chuyển để tạo ra được những lối đi ưng ý. Điểm mấu chốt của game nằm ở chỗ, bạn luôn phải suy nghĩ và giải những lời thách thức ngay trong khi đi lại giữa các cánh cửa.

Bạn biết chắc chắn rằng nếu mình đặt cửa ở A và B, bạn sẽ vào bằng lối A và ra ở lối B. Nhưng điều gì sẽ xảy ra khi A là điểm ở phía dưới bạn 60 m còn B lại ở tít trên tường cao? Nhân vật sẽ giữ được đà trong khi đang ở trong đường đi, nghĩa là khi lao vào cửa A với tốc độ cao, bạn sẽ lao ra cửa B như tên lửa đạn đạo. Có thể, nếu bạn "khoan" một lỗ vào trên sàn nhà rồi tạo ra tiếp lối ra trên đỉnh đầu, nhân vật sẽ cứ rơi mãi không thôi... Trong game, bạn phải phát huy tối đa trí tưởng tượng của mình, kết hợp với những hiểu biết về hình học không gian để đưa ra được những quyết định hợp lý.

Nếu công nghệ portal là món ăn chính của trò chơi, thì GLaDOS là món rượu ngon hảo hạng đi kèm. Giọng nói chỉ dẫn người chơi này mới đầu khá khô cứng và có phần ngớ ngẩn, nhưng càng về sau, cô ta càng tỏ ra hài hước trong những lời mách nước cho game thủ trước mỗi tình huống giải đố (điều đó thể hiện sự sáng tạo của người viết kịch bản cho Portal).

Valve vừa lắp đặt trong game 6 căn phòng với hệ thống sắp đặt khác nhau. Bạn cũng sẽ có thời cơ đối đầu với những thách thức dạng như "ra khỏi phòng với số cửa ít nhất", "ít bước nhất" hay "ít thời (gian) gian nhất".

-Cấu hình:

Minimum: 1.7 GHz Processor,

512MB RAM,

DirectX® 8 level Graphics Card,

Windows® Vista/XP/2000, Mouse, Keyboard, Internet Connection

Link DownLoad mới update 2014
[MF] Half Life 2 Episode 2

Duck_Hwan

Half Life 2 Portal - Cánh cổng vượt không gian [Game Phiêu lưu Kinh dị]

đã download nhưng không biết cài đặt như nào.

trong hướng dẫn có ghi:

* 1 _ UnRAR

* 2 _ Run setup.exe (Wait..)

* 3 _ Time To Unpacking The Game (4 Minutes)

* 4 _ play game

nhưng khi chạy file setup.exe thì lại báo lỗi và ngưng lun.

hoangvinh_gl

^

Bạn phải biết là nó báo lỗi gì , bạn có thể chup hình lên để cho mình xem , bạn nói mơ hồ quá mình không biết diễn đường diễn tả .

**Hướng dẫn

1. Giải nén

2. Chạy File Setup.exe

3. Chờ 4 phút

4. Chơi game

candy_ctl

nó báo lỗi này khi chạy exe

^

Bạn có chọn đường dẫn thư mục để cài file chưa ??

rainie_leeyoung

cái này là bản rip mà phải ko. chạy file setup là báo lỗi đó roài chưa có chọn được gì cả.

mình giải nén ra xong có file setup.exe rồi chạy là nó báo như thế đó

Bornbazine

hi hi mình thích mấy thể loại này lắm ^^ cái này là lai giữa half life 2 và portal phải không ^^ mà sao báo lỗi gì thế , chừng nào sửa dc thì mình dow

doantiencuong87

À , cái này là do tai nạn nghề nghề thôi , bạn ở đây có chỉ cách fix nè , tại bản rip nó hay như vậy

cài vậy thì nhiều quá (thêm xp nữa lại tốn thêm ram). mình vừa thử giải nén mấy cái 7z trong đó vào chơi lun rồi. có điều là không nghe âm thanh gì cả còn game thì vẫn chơi được (save load tốt).

game chơi hay lắm. cám ơn bạn nha. hi vọng có full hoặc là có rip nào không bị lỗi thì sẽ tuyệt hơn nữa.

sac mất tiếng rồi chơi còn gì hay nữa T_T

zzndkzz

Re: Half Life 2 Portal - Cánh cổng vượt không gian [Game Phiêu lưu Kinh dị]

yêu cầu link download mới

tctuvan

Re: Half Life 2 Portal - Cánh cổng vượt không gian [Game Phiêu lưu Kinh dị]

Trích dẫn từ zzndkzz:
yêu cầu link download mới

Mới up lại link mới đó bạn, xem bài viết đầu nhé

Các chủ đề có liên quan khác