Arryo

sau 1 thời (gian) gian sưu tầm tìm hiểu và làm hại cả máy tính của mình ( ở đây là máy ảo } mình vừa rút ra những bài học cực hay về ghost sau đây sẽ post cho anh em tham tiềmo
cái này chắc ai cũng biết nhưng cứ đưa lên cho trình tự
Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD giờ có bản 9.8 nhưng cái này tương tự nhau lên có thể làm tương tự chứ chụp ảnh mệt lắm
1 Chọn Mục Hiren Boot CD,
Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2.Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2.Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:

Ảnh dưới đây vừa được chỉnh sửa kích cỡ. Hãy click vào đây để xem toàn bộ ảnh. Ảnh gốc có kích thước 619x422.
Để làm ra (tạo) file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) thì làm như sau.

Chọn Local –> Partition –> To Image ( nghĩa là sẽ làm ra (tạo) bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất,cũng có thể có thêm 1 file là .GHS)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn click OK nếu thông số vừa

Và chọn partition cần làm ra (tạo) Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save:

Một thông báo hỏi bạn có muốn nén file này lại để tiết kiệm dung lượng cho ổ cứng ko. Bạn chọn High(nếu bạn muốn chậm mà chắc) còn ngược lại thì các bạn chọn Fast...

Và như cẩn thận, chương trình hỏi bạn có chắc muốn làm điều này ko. Bạn chọn YES và đợi cho chương trình trả thành 100% là xong. (tốc độ làm chuyện tùy thuộc vào mỗi máy nhanh hay chậm)

Chương trình này còn có chức năng sao chép partition này sang partition khác:

Ổ cứng này sang ổ cứng khác:

Và khi Windows bị hỏng hóc gì đó. Bạn chỉ cần vào y chang như vậy, nhưng có thay đổi là chọn Partition –> Form Image

Và bạn dò tới ổ đĩa bạn vừa lưu file Ghost này và chọn Open

Sau đó chọn lại ổ đĩa cần phục hồi thông thường là ổ đầu tiên, và cứ thế Yes . đợi 100% là xong.
nguồn blogtinhoc

gainhaque

bài 2 : làm ra (tạo) file ghost bunr ra đĩa cd

Ở bài viết trước, ta vừa biết qua được cách làm ra (tạo) file Ghost từ partition sang 1 Image lưu vào ổ cứng trong máy

Vàcũng có nhiều bạn hỏi về chuyện Tạo file ghost tự cắt ra vàchép vào đĩa CD để có thể Ghost từ đĩa CD, vàđĩa CD này có tiềm năng BOOT, đặc biệt làHiren Boot CD

Đầu tiên, ta đưa đĩa Hiren Boot vào, ở đây dùng Hiren boot CD 8.5

Chọn Mục Hiren Boot CD,

SAu đó chọn 2. Disk Clone Tools

Vàchọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp
Tiếp chọn 5. Ghost (-Z9 -AUTO -SPLIT=700 700MB File Split)
Việc chọn cái dòng thứ 5 nghĩa là, Z9 --> Làchế độ nén cao nhất, Maximum ZIP, Split=700 làkhi nén tới 700MB nó sẽ cắt ra, vàtiến hành nén tiếp file khác, làm ra (tạo) ra nhiều file 700MB nếu như hệ thống partition đó có data nhìu, còn Auto nghĩa làtên sẽ tự tăng dần, vàtự động tiến hành bất hỏi mình

Sau khi vào được Ghost, bạn chọn Local --> Partition --> To Image

Sau đó, một hộp hiện lên bạn chọn ổ cứng, nếu máy bạn chỉ có 1, thì cứ OK, vàtiến tới, còn nếu hơn 1, thì chọn ổ nào chứa partition cần ghost vàOK
Sau đó, chọn partition cần ghost lại thành Image, ở đây làổ chứa Windows làổ C, vàlàổ đầu tiên nên chọn 1.
Sau đó, chọn nơi lưu lại, thường chọn ổ D, E, vàổ D thì có dạng 1:2 []NTFS Drive (hay 1:2 [] FAT Drive tùy theo ổ đó làFAT hay NTFS)

Ta chọn vàđặt tên lưu lại
Sau đó tiến hành làm ra (tạo) ghost

Chờ cho quá trình ghost xong, ta restart lại PC, vào ổ chứa file ghost lúc nãy, ta sẽ thấy nhiều file ghost trong đó, các file đều 700MB, duy có file cuối cùng làcòn lại bao nhiu MB, thường thấp hơn 700MB.

Trong đó, vì file đầu tiên là700MB, do đó, bất thể ghi file đầu tiên vào đĩa Boot CD Hiren được, màphải dùng file thứ 2 ở trong này chỉ có 350MB

Điều cần làm bây giờ, làta cứ chép file 700MB ra đĩa dạng DATA như bình thường
Xem thêm cách ghi DATA->

Còn file còn lại nhỏ nhất, ta dùng Ultra ISO, chèn vào file ISO của Hiren BOOT CD

Nếu bất có file ISO Hiren Boot CD này, ta sẽ làm ra (tạo) file ISO này bằng cách dùng 1 đĩa có Hiren Boot CD, bỏ vào Ultra ISO
sau đó chọn Tools --> Make CD/DVD Image ...

Sau khi nhấn vào đó, hộp thoại, sẽ hiện ra chọn nơi lưu vàchọn ISO Standard để làm ra (tạo) ISO

Sau đó, ta Chọn File --> Open file ISO này ra, vàxóa các folder vàfile trong đó chừa lại các folder như trong hình sau

Từ mục chọn bên dưới, ta trỏ tới ổ chứa file còn lại này kéo thả vào khung bên phải của file ISO đang open

Sau đó, chọn File --> SAve AS, chọn nơi lưu lại file ISO này,

Sau đó, từ Menu tools --> CHọn Burn CD/DVD Image

Vàtiếp, ta chọn nơi chứa File ISO vừa thêm file ghost còn lại vào đây
vàChọn tốc độ vàBurn

Xong

Sau này, muốn ghost lại máy bằng đĩa CD, thì ta chỉ chuyện đưa đĩa nhỏ nhất này vào Boot, chạy Ghost, sau khi vào được Ghost, ta đưa đĩa 1 vào sau đó chọn

Local --> Partition --> Form Image

Vàkhi hết đĩa 1, nó sẽ đòi file tiếp theo cứ thế lần lượt đưa đĩa vào đến hết

Chúc thành công

Egerton

cách khác khi vừa có file ghost
1/ CD boot
2/ CD trắng
3/ ổ ghi
4/ file ghost vừa dc split ra dưới 700mb (file đầu tiên dưới 650mb) để ghi vào CD, vì space của CD chỉ có 700mb.
5/ chương trình ISObuster và Nero

các bro làm theo hình nhé:
đầu tiên càisoft IsoBuster (down ở ), bỏ cd boot vào và mở isobuster lên sẽ có hình sau, click vào bootable CD, qua bên phải right click vào MICROSOFT COPORATION.img

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 790x560

chọn extract microsoft coporation và lưu nó vào 1 folder nào đó

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 787x557

sau khi extract file đó, mở Nero Burning Rom lên và chọn cd boot, chỗ image file browse chỉ ra file image nãy extract ra và nhấn vào NEW

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 743x513

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 688x518

lúc này ta kéo và thả folder BootCD trong đĩa hiren boot và file ghost trong máy vào cửa sổ bên trái

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 1024x768

kế tiếp ta nhấn Burn

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 1024x630

chỗ này ta chọn tốc độ ghi và nhấn burn để ghi ra đĩa

Hình ảnh này vừa được thay đổi kích thước. Click vào đây để xem hình ảnh gốc với kích thước là 1024x668
Enjoy

P/S: ISObuster hiện tại mình đang xài trên phiên bản 1.6 có thể 1 số hình ảnh hơi khác, bạn nào cần CDkey của thằng em này thì cư Phần mềm thoải mái nhé.

Đính chính: một file ghost khi làm ra (tạo) sẽ có dung lượng lớn hơn 1 đĩa CD, vì vậy sẽ dùng lệnh để split file ra hay có thể dùng cd hiren boot để làm chuyện này:

Iosep

à tui cho ý kiến đây bạn nhớ thanks tui đó tui nghĩ rằng trong diễn đàn tất cả đều biết ghost hết nên bài của bạn vừa trở thành không dụng rồi hahaha

Lathrop

nếu file ghost là .iso tải từ trên mang về dung lượng >3Gb thì làm sao hả bác , trả lời nhanh giùm em cái nha !!!

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

xóa dùm em bài vừa viết của em , đọc lại thấy ngố quá

Brad

sao các bố phải hành hạ mình như thế.mua một cái dvd trắng về tích hợp cả hiren boot và file ghost vào vẫn còn thừa 2g là nhẹ

Laurenz

Mình mới tham gia (nhà) diễn đàn với kiến thức = o, mình nghĩ chắc cung co nhiều bạn như mình! Thank ban vừa viết bài hướng dẫn!

Các chủ đề có liên quan khác