nhà em có cái máy củ, main msi 865pe, đang để cho mấy đứa nhỏ tập làm quen với tin học,

vậy mà từ hôm hết pin, em mua pin về thay, xong tới giờ nó cứ bị lổi boot, không nhận ổ cứng, lâu lâu nó lại không nhận cả ổ dvd, mà lâu lâu nó lại khởi động được vài lần, nhưng khi khởi động được thì xài không vấn đề gì cả, còn khi khởi động không lên thì nó báo lổi thế này

boot failure

reboot and select proper boot device

or insert boot media in selected boot device

press any key when ready

tạm dịch ra là

khởi động thất bại

khởi động lại và chọn thiết bị khởi động KẾT hợp

hay chèn các phương tiện truyền thông khởi động lựa chọn thiết bị khởi động

bấm phím bất kỳ khi vừa sẵn sàng

em vừa vào boot chon thiết bị khởi động rồi mà không có tác dụng gì cả

em rất gà mong các anh chị chỉ giúp em cách khắc phục em Thank nhiều

chencuong

có lỏng cáp nối không nhỉ ? em thay 2 sợi cáp mới rồi cũng không khá hơn được bác ạ

cafe_mu0j

Dùng Partition magic trong đĩa boot set active phân vùng cài windows xem. đỉa boot thì em không có rồi, tại hồi đó em mua máy củ

Vào Bios xem first boot là gì boot em chọn ưu tiên dvd rồi tới hdd, nhưng khi nó bị thì kiểm tra trong bios nó không nhận luôn

vitienyeuem

boot em chọn ưu tiên dvd rồi tới hdd, nhưng khi nó bị thì kiểm tra trong bios nó không nhận luôn không nhận hdd trong bios thì tức là dây cáp bị lỏng rồi

truongmynga_dx

máy cũ quá thì chắc là ổ cứng vừa đến tuổi về hưu chắc em phải tìm thợ uy tín để sửa thôi, chứ hôm trước em đem ra thợ ở gần nhà, nó đòi thay main mà giá main gần bằng tiền mua thùng máy khác tương tự vậy, hì em đành vác về nhà

pippi_0904

Nếu muốn thay main thì kiếm chỗ nào bán main cũ main TQ mà thay, giá rẻ bèo, vậy cho tiết kiệm, cũng tương xứng với dàn máy cũ. Chứ máy cũ quá mà thay main mới tinh thì hơi phí, loại đó cũng lỗi thời (gian) rồi.

Sửa main thì hỏi kỹ giá trước, trên 300k thì thay main dỏm như trên còn hơn.

set deafaut bios , không thì tháo pin ra ráp lại xem kỹ lại cap vẫn không được thì... Đồng ý. Ngày trước máy bàn của mình cũng bị thế này rồi không nhớ chỉ cái gì trong bios mà máy lại lên bt.

Các chủ đề có liên quan khác