randymjnh

Mình có chuỗi ký tự thế này

tphcm

cantho

longan

tiengiang

vinhlong

Giờ mình cần tìm "h" trong các chuỗi trên để đưa vào If, giả sử địa chỉ ô đầu tiên
=IF(A1="*h*",1,2)

tức là chuỗi nào có h cho ra kết quả 1, không h ra kết quả là 2

nhưng kết quả ra toàn giá trị 2

Bạn nào giúp mình với thanks

abc_304

-đưa vào if để làm gì chứ, có phải muốn dò tìm lấy chữ h trong chuồi ra, hay là sao. không biết chuỗi if đó bạn dùng làm gi..

meokonk

Bác dùng thử xem nhé ....

=IF(ISERROR(FIND("h",A1))=FALSE, ...........)

p/s" : ISERROR trả về giá trị False khi không bị lỗi ... nghĩa là cái đó có giá trị .... trả về True khi giá trị bị lỗi

VD: ô bạn này bị lỗi

#Value >>> True

#Div/0! >>> True

#N/A >>> True

#Name? >>> True

Còn trả về False khi là số ... ngày tháng .. ký tự ... nói chung là những thứ bạn hỉu dc .... ngoài trừ ở trên ^^!

tại vì mình dùng hàm Find để tìm ... nếu đúng thì nó tìm dc ... sai thì nó ra giá trị #Value ... nên dùng hàm ISERROR để biến lỗi thành True >> đưa vào hàm IF ... để nó hỉu dc ... vì IF chỉ hỉu True hay False trong biểu thức điều kiện thui ..... ^^

=IF(ISERROR(FIND("h",A1))=FALSE, ...........) >> mà =IF(điều kiện, khi đúng , khi sai)

>>mình cho ISERROR(FIND("h",A1))=FALSE vì hàm ISERROR khi đúng thì nó trả về False mà ....

nói chung mình không có năng khiếu giải KẾT cho người khác hỉu ... bác cứ xem .. nếu khó khăn mình nói lại

huucong246

Tìm thì có nhiều cách nhưng bạn cần nêu rõ yêu cầu trả kết quả sau khi tìm: True-False hay vị trí trong chuỗi, trích xuất... như vậy sẽ có câu trả lời chính xác cho bạn.

Mình có chuỗi ký tự thế này

tphcm

cantho

longan

tiengiang

vinhlong

Giờ mình cần tìm "h" trong các chuỗi trên để đưa vào If, giả sử địa chỉ ô đầu tiên
=IF(A1="*h*",1,2)

tức là chuỗi nào có h cho ra kết quả 1, không h ra kết quả là 2

nhưng kết quả ra toàn giá trị 2

Bạn nào giúp mình với thanks Một cách viết khác đây bạn:

=IF(IFERROR(FIND("h",A1,1),0)>0,1,2)

Dùng hàm khác:

=IF(IFERROR(SEARCH("h",A1),0)>0,1,2)

Các chủ đề có liên quan khác