missnhoc_9x

máy tính dell inspiron 5110

hôm nay thằng em nhờ cài windows 7/64bit và kéo dữ liệu ổ cứng từ D sang ổ C

khi mình bỏ đĩa boot vào partition magic nó chỉ hiện Disk 1 và không thấy ổ cứng nào hết,

trên màn hình có thêm chử Error màu vàng.

mình thấy có vấn đề nên khởi động lại windows vào Computer thì thấy mất luôn ổ E,còn lại C và D

giờ không biết phải làm sao để lấy lại dữ liệu ổ E.

mong các bạn giúp mình với.

toàn là dữ liệu quan trọng.

cảm ơn!

hagiangdulich

@@! Mình cũng không bít phải làm thế nào luôn nếu có ở đây thì quậy phá dc ....

Vào magic pro ... mà có dấu màu vàng + 1 ổ cứng là ổ cứng bác có vẻ định dạng sai ổ cứng ... nên nó nhận dc ổ tổng cộng ...

hiện lỗi vậy thì chắc tốt nhất nên chia lại ổ cứng ... mà lỗi có error màu vàng thì hình như chỉ format hay định dạng lại thì may ra hết lỗi đó ... còn không thì phải format ... chia lại .. định dạng lại thì sau này lỡ có hư windows j... còn cài windows lại không bị lỗi ^^! không chắc lém .. vì mấy cái vụ về lỗi HDD này mình ít gặp

Đọc hết nhé ... mĩnh nghĩ đến đâu thì viết đến đó ... theo kinh nghiệm ^^

có thể ổ E của bác vẫn còn nhưng nó không hiện lên >> bác click phải Computer >> Manager >> vào xem nhu hình

Mà bác xem luôn ổ bác đang chế độ Basic hay Dynamic ... thường là Basic nhé ....

Ổ nào có trên máy nó sẽ hiện màu xanh dương đó

Còn nếu có màu xanh lá cây là ghi Free space như thế này ... thì vẫn còn ổ E đó ... mà bị ẩn xuống làm ổ trống

Nếu như thế thì bác có thể chia ổ cứng trực tiếp trên windows 7 luôn .. xem bài này có ảnh minh hoạ :

Mình cũng không bít chia lại ổ cứng có lấy lại dữ liệu không nữa .. nếu mât mát thì chắc bác dùng thử Recover My Files để phục hồi dc j không

Nếu không thì bác nên mua 1 CD hiren boot >> chạy vào windows xp mini xem xem có ổ E hiện lên không ... nếu dc thì hãy mau copy dữ liệu sang máy khác đi ! vì như đầu mình nói đó ... nên định dạng hay format lại ổ cứng cho chắc .. sau này bị j .. cài windows hay ghost thì không có sao ..vì hư kiểu ổ cứng thế .. gặp trục trặc chắc cũng đuối sức .

Neu vẫn không dc thì mua 1 đĩa ubuntu về ... HDH linux .... chạy trực tiếp trên CD luôn ..... không cài đặt ... rùi thử vào xem có lấy lại dữ liệu dc không ... vì mình cũng gặp 1 kiểu còn nặng hơn bạn này là vào magic pro chia lại ổ cứng >> lỗi >> không mở máy dc >> xài windows xp mini không hiển ổ cứng >> xài ubuntu thì có

Co bấy nhiu kinh nghiệm đó thui .. bác thư từ windows xp mini >> ubuntu >> rùi cách trên kia ... lỡ mà không dc hết ...thì ra tiệm cứu dữ liệu .... nếu dữ liệu quá quan trọng với bác ... cũng tốn tiền ^^!

Các chủ đề có liên quan khác