Chắc ai cũng đã từng nghe đến thủ thuật Ghost máy tính? Với các Pro thì nó chẳng có gì khó hiểu, nhưng với những bạn mới thì có lẽ khó hiểu

GHost là gì? Là ma :)

Thực tế, Ghost là tên gọi 1 phần mềm của hãng bảo mật nổi tiếng Synmastec hãng tạo ra Norton Antivirus.
Ghost giúp bạn khôi phục lại trạng thái của 1 ổ cứng đầy đủ không sai 1 tí gì so với thời điểm bạn tạo ra file Ghost image (File Ghost) .
Cũng có 1 phần mềm khác có khả năng tương tự, nhưng được định sẵn là cứ mỗi lần khỏi động lại thì ổ cứng sẽ trở lại như lần trước (Deep FreeZe)

Sau đây mình xin hướng dẫn chi tiết cách sử dụng ghost CỤ thể:

Chuẩn Bị
Trước tiên bạn cần chuẩn bị 1 đĩa Hiren Boot (ra hàng máy tính mua có ngay), hay nếu có USB thì hãy biến USB đó thành hiren Boot
Tạo USB Hirens Boot

Sau đó Boot bằng Hiren Boot bạn vừa tạo ra

Ở đây ta sẽ có 2 công đoạn:
1. Tạo File Ghost (Để lưu giữ trạng thái của ổ cứng trong 1 thời điểm nhất định),
2. Phục hồi trạng thái ổ cứng trở lại thời điểm bạn tạo file Ghost ở trên (hay ghost bạn download trên mạng)

Chi tiết:
1. Tạo File Ghost

Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2. Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2. Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:

Để tạo file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) , làm như sau.

Chọn Local –> Partition –> To Image ( nghĩa là sẽ tạo bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn click OK nếu thông số vừa đúng

Và chọn partition cần tạo Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save:

Một thông báo hỏi bạn có muốn nén file này lại để tiết kiệm dung lượng cho ổ cứng ko. Bạn chọn High:

Và như cẩn thận, chương trình hỏi bạn có chắc muốn làm điều này ko. Bạn chọn YES và đợi cho chương trình hoàn thành 100% là xong. (tốc độ làm chuyện tùy thuộc vào mỗi máy nhanh hay chậm)

Chương trình này còn có chức năng sao chép partition này sang partition khác:

Ổ cứng này sang ổ cứng khác:

2. Phục hồi trạng thái ổ cứng trở lại thời điểm bạn tạo file Ghost

Làm tương tự như hướng dẫn tạo ghost: nhưng có thay đổi là chọn Partition –> From Image
Và bạn dò tới ổ đĩa bạn vừa lưu file Ghost này và chọn Open

Sau đó chọn lại ổ đĩa cần phục hồi thông thường là ổ đầu tiên, và cứ thế Yes . đợi 100% là xong.

Cụ thể:

Vị trí file ghost là do người tạo lưu vị trí của nó có thể khác so với hình vẽ

ở mục lựa chọn ổ các bạn phải chọn ổ có Type là Primary đừng có chọn nhầm cái khác đấy kẻo mất dữ liệu

Sau đó khởi động lại máy!

Vậy là bạn vừa Ghost xong

Hướng dẫn cách tạo file Ghost, bung file Ghost

mình đang sử dụng ổ DVD SATA khi cho đĩa Hiren Boot chạy thì nó báo lỗi tùm lum,ko chạy ghost dc,có cách nào khắc phục dc không bạn

cái này nên chọn "FAST"==> định dạng trung bình an toàn chỉ khoảng gần 1G thui mà

==> hầu như tui toàn chọn cái ở giữa

mình đang sử dụng ổ DVD SATA khi cho đĩa Hiren Boot chạy thì nó báo lỗi tùm lum,ko chạy ghost dc,có cách nào khắc phục dc không bạn ==> bão lỗi như thế nào

==. không vào được ghost hay chạy ghost không được ==> nếu chạy không được chắc do bản ghost của máy có vấn đè khi bạn bung ra

==> còn boot 9. không hỗ chợ ghost trên Dos BT chỉ có bản 8.0 thui

kao_ghet_maj01

Thank you anh outsider150 mong anh tiếp tục phát huy để bọn em học hỏi

moody_babe

cái này nên chọn "FAST"==> định dạng trung bình an toàn chỉ khoảng gần 1G thui mà

==> hầu như tui toàn chọn cái ở giữa

nên chọn cái hight thì hơn vì nó chỉ lâu hơn tầm vài chục giấy thôi mà nhưng dung lượng của file ghost giảm đáng kể đấy

hamaingoc_ohyez

Nên chon cái nào hả cáp pác? Cái High hay Fast? Mà 2 cái khác nhau như thế nào ai chỉ hộ mình được ko

Nên chọn Fast được rồi còn High thì không nên vì rất dễ bị hư >>>>>>> mà hư phải cài windows và các ứng dụng khác. Còn pác nào muốn an toàn nữa chọn No lun

Amos

mình đang sử dụng ổ DVD SATA khi cho đĩa Hiren Boot chạy thì nó báo lỗi tùm lum,ko chạy ghost dc,có cách nào khắc phục dc không bạn nếu thế thì cậu dùng ghost từ HDD đi dùng không cần quan tâm đến ổ CD nứa mình toàn dùng boot từ hdd thôi nên lâu lắm rùi không dùng đến ổ CD

sooiinlee

Nên chọn Fast được rồi còn High thì không nên vì rất dễ bị hư >>>>>>> mà hư phải cài windows và các ứng dụng khác. Còn pác nào muốn an toàn nữa chọn No lun tui thấy mấy bạn bàn bạc xong xuôi mà chưa có đáp án cụ thể lại còn tuyên bố "Phi Kinh Nghiệm" thế này thì tui phải reply đôi điều.

Thứ I: Câu cuối cùng mà ct Ghót hỏi là bạn muốn tạo ra file ảnh kiểu ntn?

Thứ II: Mỗi cách tạo ảnh có gì đặc biệt?

Thứ III: Đây là kinh nghiệm của tui muốn sẻ chia với các bạn:

Nếu bạn là dân amture (AI MƠ TỚI) về IT thì tốt nhất chọn No, khỏi phải suy nghĩ cho đau đầu.

Nếu ổ cứng của bạn hạn hẹp dung lương thì tiết kiệm được 1>>5Gb (tùy theo dung lượng cả file Ghót mà ct có thể nén chặt đến đâu) cho 1 file Ghót thì nên chọn cái High. Và hiên nhiên là nó sẽ ghót máy lâu hơn và bung ghost khi gặp sự cố máy thì cũng lâu hơn bình thường.

Nếu ổ cứng của bạn thuộc hàng chiếu trên "Quý xờ tộc" cóc cần quan tâm đến dung lượng mà cần ghót máy nhanh thì chôn cài High là OK.

Lưu ý nếu chọn cái nào cũng thế thôi chẳng có hư hỏng gì khi để im lìm trong ổ cứng đâu mà sợ sệt.

Chỉ e rằng 1 số PC mới ghost lần đầu sẽ không tìm thấy file ghost đâu mặc dùlà bạn có ghost thành công mà dung lượng ổ cứng có sụt giảm sau khi ghót là điều rõ ràng.

Đơn giản là file ghót bị phân tán do ổ đĩa bị phân mảnh làm nó tạm thời (gian) bị thất lạc.

Có thể xài TuneUp Utilities để tìm nó trong thẻ Solve Problem rồi chọn TumeUp Disk Doctor.

Ai mà ghót máy bị thất lạc mà tìmk o thấy thì có thể add nick mình vào: ngocbinh_8x

Hi vọng câu trả lời của tui làm hài lòng các bạn!

Frans

Hỏi : Làm cách nào để Bung File Ghost ? Nghe nói là Bung Ghost khó lắm phải vậy không ?

Khi bung file Ghost thì có cần cho đĩa vào không ? Có bạn nào biết thì dậy mình 1 tí nhá !

CÁM ƠN

hpetina

Mình nghe nói là ghost máy rất có hại cho hệ điều hành phải ko? Nó có làm giảm tuổi thọ máy không? Nhưng mình thấy mấy ông thợ sửa máy cho mình toàn chạy file ghost...

Audwine

Đây bạn cài cái này vào máy,restart bấm nút xuống,chọn Norton ghost 11.5->Ghost (Nomal) la hiện luôn ra cái bảng của Norton ghost->OK và làm những bước còn lại như chỉ dẫn trên! thế là xong

hoanhuy_262

Anh không khóc khi loài người chết hết...

Anh không buồn khi thế giới đổi thay...

Anh chỉ khóc khi người yêu anh khóc...

Anh chỉ buồn khi người ấy xa anh!

amoll07

Thank nhiều nha các anh hi vọng lần sau cac anh se tiếp tục chỉ giúp dùm em !

moon_nice_7688

Cái này mình biết rồi nhưng chưa biết làm thế nào mà các bạn ý biến cái file gost đang từ mấy Gb xuống mấy trăm Mb được, giỏi thật

trangiangdon

Topic từ năm 2008 đến giờ Các bố đào mộ thật là vãi đạn

Các chủ đề có liên quan khác