shin_e

Mình mới cài lại W7 đầu tiên có 3 ổ C, D, E. Nhưng sau khi mình cài lại thì chỉ dùng dk 2 ổ C & D còn ổ E có hiện nhưng không dùng dk khi chuột vào thì đòi format...thử linh tinh ròi nhưng không dk. Mong ace giúpn đỡ mình nhiệt tình nhé, và chỉ dẫn các bước làm thật cụ thể nhé , chứ cứ chung chung thì khó xử lý lắm .Mình xin chân thành cảm ơn....Còn nữa là dữ liệu ở ổ E( mới đổi thành L) không có gì quan trọng nên không cần...

Harland

Theo cái Disk Management >> thì ổ còn lại của bác 55.9 Free space luôn ... kiểu như không có dữ liệu ấy nhỉ ... kiểu này format .... nếu format không dc .. thì bác dùng hiren boot >> Magic Pro format thử xem ^^! ... mà ổ L đó có j quan trọng không ??? để mình tìm thử cách ?

boxgreenstar

Bạn boot vô Minixp hay win7pe và chạy check đĩa

chkdsk /f E:

E: là tên ổ đĩa định kiểm tra.

Cái này mình bị một lần rồi, chạy xong khởi động lại máy là hết thôi, đừng động gì vào nó cả không mất toi dữ liệu đó

Bạn boot vô Minixp hay win7pe và chạy check đĩa

chkdsk /f E:

E: là tên ổ đĩa định kiểm tra.

Cái này mình bị một lần rồi, chạy xong khởi động lại máy là hết thôi, đừng động gì vào nó cả không mất toi dữ liệu đó Bạn vào Window 7 PE, hay Xp có lẽ tốt hơn, cut toàn bộ ra rồi Format.

Lỗi này mình bị rồi, cài window 8 xong thì bị vậy,về Window 7 thì bình thường, không sao hết.

ptbin1988_ntcm

mình đổi thanh ổ L rồi nhưng không dk .... bạn thử những gì?

thử đổi kí tự thay mặt ổ E lại xem sao (sang G,H gì đó)

nh0c_kute_112

ko có gì quan trọng đâu ha...chẳng qua đang nhiên không dngf dk 1 ổ đó chán... nghịch linh tinh rồi nhưng không dk Disk Management >> thì ổ còn lại của bác 55.9 Free space luôn ... kiểu như không có dữ liệu ấy nhỉ ... kiểu này format .... nếu format không dc .. thì bác dùng hiren boot >> Magic Pro format thử xem ^^! ... mà ổ L đó có j quan trọng không ??? để mình tìm thử cách ?

o0omyluvo0o

Nói chung là bạn cứ nói ra có cách nào giúp mình dk ko....Mình đang tải win7pe về để xem có đk ...bạn có cách nào không dùng cái phần mềm nào không . Cám ơn

Nói chung là bạn cứ nói ra có cách nào giúp mình dk ko....Mình đang tải win7pe về để xem có đk ...bạn có cách nào không dùng cái phần mềm nào không . Thank Hiện tại thì mình vẫn chưa biết có cách nào khác, tải bản Window XP mini làm cho nó nhanh, không thì dùng bản Window 7 PE sau này có chuyện chi còn làm được.

kenvil_cz

bạn có thể nói cụ thể hơn dk không ... Thường nếu phân vùng dạng này vào mini xp không vào được thì chỉ còn cách format định dạng lại thôi !

bạn có thể nói cụ thể hơn dk không ... Nếu lỗi là do windows thì vào mini xp trên hiren boot sẽ hiển thị được phân vùng đó cũng như bạn có thể truy cập vào, do mini xp trên hiren hoạt động độc lập với win. Tuy nhiên nếu là lỗi phần cứng thì bạn vào mini xp vẫn không truy cập được ổ đĩa.

Lỗi như hình của bạn tương tự như là phân vùng vừa mất và chuyển về dạng chưa định dạng. Bạn phải định dạng lại phân vùng đó !

c4sau_chu4

Nếu lỗi là do windows thì vào mini xp trên hiren boot sẽ hiển thị được phân vùng đó cũng như bạn có thể truy cập vào, do mini xp trên hiren hoạt động độc lập với win. Tuy nhiên nếu là lỗi phần cứng thì bạn vào mini xp vẫn không truy cập được ổ đĩa.

Lỗi như hình của bạn tương tự như là phân vùng vừa mất và chuyển về dạng chưa định dạng. Bạn phải định dạng lại phân vùng đó ! Nếu trước đó bạn cài Window XP thì sau khi cài lại Window XP thì sẽ không bị nữa.

Cho mình hỏi luôn là khung Adress của bạn bị gì vậy.

buituanxuyen

mình dùng windows 7 nha.... Nói chung vẫn chưa dk Nếu trước đó bạn cài Window XP thì sau khi cài lại Window XP thì sẽ không bị nữa.

Cho mình hỏi luôn là khung Adress của bạn bị gì vậy.

queen_love_911

Dùng easeus partition recovery tạo lại phân vùng mới thay mặt là E, lấy ở cái Free space ( của chủ thớt là 55G ) đặt tên cho ổ đĩa, Định dạng NTFS hay Fat32 là tùy chủ thớt, khởi động lại máy xem thử có chưa nhé

con_gai

định dạng RAW kìa bạn để ý mà xem, lý do có thể máy bạn bị tắt điện đột ngột nên bị lỗi ổ cứng mà. Bạn hãy vào Start\Run...\ gõ cmd để vào Dos

đánh dòng lệnh: chkdsk ổ đĩa:/f

Nếu ổ đĩa của bạn là ổ D thì bạn gõ: chkdsk D:/f

rồi enter để check ổ đĩa. Nếu nó báo là không thể check thì cái thứ nhất bạn chọn: N (no) rồi enter

rồi no hiện ra thêm một cái nữa là nó sẽ kiểm tra sau khi khởi động, bạn chọn: Y (Yes) rồi enter

Khởi động lại máy, máy tính sẽ kiểm tra fix lỗi trên phân vùng đó

Thank bạn rất nhiều nhưng mà sau khi khởi động lại không thấy nó fix .... vẫn chưa dk bạn à định dạng RAW kìa bạn để ý mà xem, lý do có thể máy bạn bị tắt điện đột ngột nên bị lỗi ổ cứng mà. Bạn hãy vào Start\Run...\ gõ cmd để vào Dos

đánh dòng lệnh: chkdsk ổ đĩa:/f

Nếu ổ đĩa của bạn là ổ D thì bạn gõ: chkdsk D:/f

rồi enter để check ổ đĩa. Nếu nó báo là không thể check thì cái thứ nhất bạn chọn: N (no) rồi enter

rồi no hiện ra thêm một cái nữa là nó sẽ kiểm tra sau khi khởi động, bạn chọn: Y (Yes) rồi enter

Khởi động lại máy, máy tính sẽ kiểm tra fix lỗi trên phân vùng đó

Các chủ đề có liên quan khác