Sloane

máy mình chạy win7 64bit; ổ C mình gần đầy rồi mà đang thắc mắc tại sao thư mục Window lại quá nặng, tới gần 30gb. các bạn cho mình ý kiến và cách giải quyết thế nào đây, k cài lại windows nhé.

đây là hình:

thự mục Window

giờ phải làm sao đây?????

duongvq2003

Chắc bác update cái j rùi ...... hồi đó ông anh mình cũng update lung tung ... năng cũng kha khá như bạn này ấy ... rùi cài lại windows luôn

tutuanthanh17

HDD của bạn lớn quá 500G mà chừa ổ C ít quá , bạn có thể dùng phần mềm chuyên dụng chuyển dung lượng thêm cho ổ C, còn WINDOWS như vậy là phải rồi không nhiều đâu, vì 64bit khi mới cài vừa gần 20G trong quá trình sử dụng cài thêm soft, cọng update nữa thì như vậy là đúng rồi, khi cài soft mặc dù nó nằm riêng 1 thư mục nhưng nó cũng có 1 phần vào system và system32, nên nó tăng dung lượng

mayhong1230

HDD của bạn lớn quá 500G mà chừa ổ C ít quá , bạn có thể dùng phần mềm chuyên dụng chuyển dung lượng thêm cho ổ C, còn WINDOWS như vậy là phải rồi không nhiều đâu, vì 64bit khi mới cài vừa gần 20G trong quá trình sử dụng cài thêm soft, cọng update nữa thì như vậy là đúng rồi, khi cài soft mặc dù nó nằm riêng 1 thư mục nhưng nó cũng có 1 phần vào system và system32, nên nó tăng dung lượng

nhưng đây của bán ấy là riêng folder windows thôi mà... nói chung có vấn đề... máy bác đang dùng máy gì... bán thử tìm xem trong thư mục windows đó có thư mục nào tên driver hay driver store gì đó không, và xem nó có dung lượng bao nhiêu nữa... mình nhớ không rõ lắm, nhưng mấy thằng dell hay có cái thư mục ấy lắm..hjx

bagia_khatmaum

Xóa hết temp xem có giảm gì không ý bác nói là thư mục Temp trong folder Window phải k? nó tầm 3.5GB. xóa mấy cái trong Window mình sợ ảnh hưởng win

luulytim4511

mình phát hiện trong thư mục Window đó có 1 folder tên winsxs rất nặng,tới 9gb. giờ tính sao đây các bác, thư mục này là gì z

Ổ C 65 GB cũng tốt rồi, windows 7 cài xong cũng mất khoảng 10GB thôi, tùy trường hợp. chắc bạn update cái gì đó như window defender hay cái gì đó malicious rồi, mấy cái soft diệt virus của microsoft á. cái nào cũng nặng. mà muốn sửa thì phải biêt trong đó có cái gì nữa, chứ ngồi đây thì chỉ có thể đoán già đoán non thôi, 30Gb chắc nhiều cái linh tinh lắm

Bạn thử chụp cả cái folder xem trong đó nó có các folder con gì, de may bác xài windows 7 so sánh xem có gì lạ ko

nếu rõ hơn thì kiểm tra thằng nào dung lượng lớn lớn ghi chú vào ảnh luôn

Bác cài TuneUp Utilities 2012 ý, lúc trước mình cũng từng bị thế này và quyét là hít

Bạn vào TuneUp Utilities 2012 mục Gain Disk Space quét hít cả 3 phần phía dưới là xong, thử nghiệm thử

trangiangdon

ý bác nói là thư mục Temp trong folder Window phải k? nó tầm 3.5GB. xóa mấy cái trong Window mình sợ ảnh hưởng windows không ảnh hưởng gì đâu bác. thi thoảng em vẫn vào run gõ temp với %temp% rồi delete hết trong đấy.toàn rác ây mà

Kodie

Ổ 500 mà chia C ít quá.

Có nhiều cách làm giảm ổ C như xóa page file, or bấm phải vô ổ C check vô ô Compress this drive to save disk space, tắt system restore...

Còn nhiều cách khác, bác tham khảo thêm gu gồ nhé.

@ windows 7 64 bit khuyên bác nên chia ổ C khoảng 100Gb là hợp lý.

Ổ C 65 GB cũng tốt rồi, windows 7 cài xong cũng mất khoảng 10GB thôi, tùy trường hợp. chắc bạn update cái gì đó như window defender hay cái gì đó malicious rồi, mấy cái soft diệt virus của microsoft á. cái nào cũng nặng. mà muốn sửa thì phải biêt trong đó có cái gì nữa, chứ ngồi đây thì chỉ có thể đoán già đoán non thôi, 30Gb chắc nhiều cái linh tinh lắm

Bạn thử chụp cả cái folder xem trong đó nó có các folder con gì, de may bác xài windows 7 so sánh xem có gì lạ ko

nếu rõ hơn thì kiểm tra thằng nào dung lượng lớn lớn ghi chú vào ảnh luôn Bạn đang dùng bản windows nào? hãy xem kỹ cái bài viết của chủ tviếtroi62 hãy comment cho không bị mắc sai lầm

Henwas

Mình cũng xài Win7 64 bit, key MAK bản quyền. Update vô tư, hiện tại thư mục Windows gần 30Gb. Bình thường thôi có gì đâu, mình khuyên bạn nên để auto update, bởi vì có rất nhiều bản nâng cấp cần thiết cho windows 64 bit. Điển hình là khi mình add máy in trong mạng lan, cho dù người cài không add driver 64 bit máy mình vẫn tự nhận, cái nữa là bản windows của mình tự nhận tiếng việt từ a -> á, cho dù mình chưa hề chọn tiếng việt bao giờ. windows Pro 64 bit chạy rất chuẩn

dhs211

Trích dẫn từ ghostworld007;13917232:
Ổ 500 mà chia C ít quá.

Có nhiều cách làm giảm ổ C như xóa page file, or bấm phải vô ổ C check vô ô Compress this drive to save disk space, tắt system restore...

Còn nhiều cách khác, bác tham khảo thêm gu gồ nhé.
windows 7 64 bit khuyên bác nên chia ổ C khoảng 100Gb là hợp lý.

hợp lí à, làm gì mà zữ vậy, nhỡ đâu HDD có 120GB mà chia ổ cài HDH 100 GB thì còn bao nhiêu mà dùng.

@vulam007 nên xem thử trong thư mục windows đó có gì bạn copy vào mà quên không. Tại windows 7 64bit cũng chỉ 14-15GB thôi bạn à, cài chương trình thì nó vào program file chứ windows thì chẳng ảnh hưởng gì mấy. ổ C để 60GB là vô tư rồi bạn à. Như bạn @drsimbaga nói, bạn có thể cài lại windows và đối chiếu xem để có thêm kinh nghiệm.

bachviet_24

Cài nhiều chương trình, nhiều ứng dụng, bạn dọn dẹp ổ cứng, xóa bớt những cái vừa dùng xong đi.

Matthew

up cho bac dat hang ne....up cho bac dat hang ne....up cho bac dat hang ne....up cho bac dat hang ne....

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
J Xử lý tình huống dùm đi bà con, nếu là cô gái đó, bạn làm gì, nói gì? Cô gái đó im lặng là đúng hay Thời trang & Phong cách 18
D Khảo sát kiến thức,thái độ thực hành về nuôi con bằng sữa mẹ của các bà mẹ sau sinh tại Khoa Sản Bện Y dược 0
T Thực trạng và một số yếu tố liên quan đến nuôi con bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu của bà mẹ có con dư Y dược 2
T Nghiên cứu kiến thức - Thực hành phương pháp da kề da và nuôi con bằng sữa mẹ sớm của các bà mẹ tại Luận văn Kinh tế 0
T Hãy tưởng tượng và kể lại vắn tắt một câu chuyện có ba nhân vật: bà mẹ ốm, người con hiếu thảo và mộ Văn học 1
D Trong vai bà đỡ Trần, kể lại câu chuyện Con hổ có nghĩa Văn học thiếu nhi 0
M Nghiên cứu kiến thức và thực hành chăm sóc trước, trong và sau sinh của các bà mẹ có con dưới 1 tuổi Tài liệu chưa phân loại 0
M Bà con dòng P vào đây nhảy lúa tung tăng nhé Tài chính, Chứng khoán 4
S Crack Equation And Calculation 5.01 - 100% xài được - Share cho bà con đây Giới thiệu phần mềm hay theo yêu cầu 5
H Thực hành về chăm sóc sức khoẻ mẹ trước, trong, sau sinh và chăm sóc trẻ sơ sinh của bà mẹ có con dư Tài liệu chưa phân loại 0

Các chủ đề có liên quan khác