Travion

Bị như thế này thì giải quyết sao mấy anh, em không có tải cái gì nhiều hết mà sao ổ C nó lại đầy như thế này, mà các anh biết đấy ổ C đầy , dẫn đến tình trạng bị lowdisk rất mệt + máy hoạt động chậm.

hình như nguyên nhân là từ cái windows vì ổ C nó có 14GB mà nó vừa chiếm hết 12GB , giờ phải làm sao đây mấy anh, em không có làm gì hết,, có hỏi mấy đứa bạn nó kêu là bị lỗi gì đó , hay là chưa fomat ổ C khi cái windows nhỉ, em mới cài lại windows cách đây 1 tháng, các anh giúp em với vì em cũng hơi mù tịt vì IT, có cách nào không cài lại windows đó nha , vì dự liệu làm chuyện của em trong đây khá nhiều mà không có USB @@

1 bộ windows khi cài lên thì chỉ khoàng vài gb thui bạn àh. mình nghĩ bạn nên ghost lại máy, tìm bản ghost nào sạch sạch, tích hợp ít chương trình mà dùng. dữ liêu quan trọng thì bạn chuyển qua ổ D hết.

thuy_an1104

Trời!

Cài windows 7 mà cho ổ C có 14.6 GB là sao! windows 7 - 32b cài xong vừa hơn 11GB rồi

HDD có 80GB ah!

Chia ổ C: 30GB đi bạn, đâu phải C chỉ chứa OS không đâu mà còn chứa file Setup nữa mà!

Bạn có thể chỉ dẫn cụ thể hơn ko, hay là có bài nào thì bạn gửi link cho mình với, thú thật là khi mua đĩa window7 về cài thằng bạn kêu mình cứ bấm next next rồi insal chứ mình cũng chả biết gì cả, vãi quá @@, vừa vậy mình còn đăng ký thi học sinh giỏi môn tin nữa chứ ,nhục thật
Trời!

Cài windows 7 mà cho ổ C có 14.6 GB là sao! windows 7 - 32b cài xong vừa hơn 11GB rồi

HDD có 80GB ah!

Chia ổ C: 30GB đi bạn, đâu phải C chỉ chứa OS không đâu mà còn chứa file Setup nữa mà!

namthanhhnt

nói thật với bạn chứ nếu mà nhờ dc thì mình không phải lên forum bạn à , giờ chẳng lẽ bưng PC tới quán kêu họ sữa vì cái nhỏ nhặt này :H
bạn nên nhờ ai đó rành 1 tí giúp đi, rồi bạn vừa xem vừa học luôn.

Xài Windows 7 mà ổ C gì ít vậy. Bạn nên chia lại ổ C lớn lên tí nữa. Format rồi cài lại Windows nhé.

bạn tắt bảo vệ hệ thống của windows và tắt chức năng ngủ đông của windows chưa.có thể dùng phần mềm xóa tất cả các file rác của win...v...v...sẽ giảm dụng lượng nhiều đấy.

máy mình cài cài đầy đủ các phần mềm.rất là nhiều mà dung lượng chỉ chiếm 12gb đến 15gb thôi

trangsophia85

HDD của bạn quá nhỏ mà bạn lại cài windows 7 và lại chia thành 3 ổ. Theo ý mình tạm thời (gian) bạn nên chuyển 10GB từ ổ D sang ổ C, chuyển hết dữ liệu từ D sang E. Bạn có thể dùng ổ D để chứa các file download của IDM và của trình duyệt. Bạn cũng nên vào My document xem cái gì chuyển được thì chuyển hết sang E. Sau này bạn nhờ người ghép 2 ổ D và E lại (mà không mất dữ liệu). Khi có điều kiện bạn nên lắp thêm ổ cứng.

Bạn xem cách tăng dung lượng ổ C từ topic này:

Giỏi Tin học và sử dụng máy tính giỏi là 2 lĩnh vực khác nhau bạn ạ! Có người học CNTT mà vẫn chẳng biết được bao nhiêu về cách cài đặt, xử lí lỗi Win. Chẳng có gì là xấu hổ cả. Ai mà chẳng dốt!

xay_za

chia sao vậy bạn , có phần mềm gì thì chỉ dẫn mình chia với
Xài Windows 7 mà ổ C gì ít vậy. Bạn nên chia lại ổ C lớn lên tí nữa. Format rồi cài lại Windows nhé.

Doron

Ca này khổ rồi

ổ C 14,6G mà cài windows 7 thì vl quá

Theo mình thì xử lý đơn giản thôi, chuyển hết dữ liệu ổ E vào ổ D cho ổ E nó trống 30Gb

có đĩa windows 7 thì cho nó vào format ổ C, format luôn ổ E rùi cài windows vào ổ E thế là xong

Nếu bạn xử dụng nhiều phần mềm thì nên nâng cấp ổ đĩa chứ 30Gb cho ổ cài đặt thì rất dễ FULL, ổ đĩa nhỏ nên tiết kiệm cài đặt nha

sara_menoshe

Bạn xem đĩa E có file nào quan trọng chép qua D hết!

Cho đĩa Win7 vào khởi động lại máy vào đến cửa sổ có 3 ổ đĩa C D E

Bạn Delete C và E, và chia lại! Có thể tên ổ đĩa sẽ bị thay đổi sau khi chia nhưng không sao! Bạn cứ chuyện chia 1 ổ là 30GB, dung lượng còn lại cho ổ thứ 3

** Khi xuất hiện cửa sổ có 3 ổ đĩa C D E, nhìn qua góc bên phải có chữ Drive Option (Advanced), chọn vào ổ đĩa C và E và chọn Delete.

- Sau khi xóa xong 2 ổ thì chọn New và gõ vào 30720 dung lượng sẽ là 30GB! Đây là ổ đĩa sẽ cài Hệ Điều Hành.

- Chọn lại New để tạo ổ đĩa với dung lượng còn lại

Sau khi vừa tạo xong 2 ổ đĩa! Bạn chọn ổ 30GB để nhấn Next thực hiện công chuyện cài Win7

Nếu thấy khó hiểu thì tải Ebook này về xem:

lung.i3u_kut3

nói thật với bạn chứ nếu mà nhờ dc thì mình không phải lên forum bạn à , giờ chẳng lẽ bưng PC tới quán kêu họ sữa vì cái nhỏ nhặt này :H mình cũng biết vậy nhưng thấy tình hình có vẻ bạn không hiểu mấy về máy tính, nên nhờ người làm cho chắc ăn

duongchieuminh

chưa tới 15GB mà dũng cảm cài windows 7 đúng là mới thấy đầu ah, bạn phải thêm ít nhất cũng 20G trở lên rồi hẵng cài win7

zownk_kenBiI

dễ thôi mà: đầu tiên bạn gõ disk management trong hộp thoại Run

- Sau đó click phải chuột vào ổ D, chọn Shink Volume - Chọn dung lượng cần shink là 10gb (gần = 10.000), xong.

Chọn 10Gb vừa tách ra, chọn new volume - sau đó cho nó dồn vào ổ C.

Tương tự bạn làm cho ổ E. Như vậy bạn vừa có 20 Gb trống cho ổ C rùi.

Sau đó cài CCleaner, dẹp rác.

Cài Win7 thì ít nhất dung lượng phải được 30Gb. Mình xài 64 bit, tốn khoảng 23Gb cho Windows nè.

huy_mu

Ổ C bạn cài phần mềm cũng có thẩ gây đầy ổ..hay là chức năng Restore System đấy..Ổ C nên để tầm 25 GB

manhcam1980

Ổ C 15G cài win7

Với dung lượng ổ như thế thì cài xp cho lành bạn nhé vì win7 vừa gần 11g rùi thì phải

Các chủ đề có liên quan khác