matre_060589

Tình hình là em tậu con HDD 500GB cũng vừa lâu. gần như HDD chỉ chứa những phim HD và các Clip HD

Gần đây em cắm con HDD này vào TV xem thì thường xuyên xảy ra hiện tượng giật, load video liên tục trên TV ( trước em xem trên USB chưa bao giờ xảy ra trường hợp này ).

Em quét thử rác bằng windows nó hiện ra như này

Mục Compress Old File lên tới những 30GB. Nhưng nếu em quét bằng công cụ có sẵn này thì nó chỉ chạy vài trăm Byte/s ===> Nếu quét hết 30GB file rác cũng mất cỡ 2,3 ngày....

Em cũng vừa thử xài các chương trình quét rác như TuneUp, CClean.... nhưng không có tác dụng, nó khôg thấy file rác nào..

Bác nào cao tay cho em xin một liều thuốc chữa HDD của em với

đó là những file nén cũ của bạn! có thể là nó tự nén những file hỗ trợ!! bạn thử chọn tool > folder option > view > show hidden file....

coi file đó có ẩn ko? nếu thấy cái đó thì del nó = tay. còn không dc thì Phần mềm oaif tính típ hehe

Eoforwic

Tình hình là em tậu con HDD 500GB cũng vừa lâu. gần như HDD chỉ chứa những phim HD và các Clip HD

Gần đây em cắm con HDD này vào TV xem thì thường xuyên xảy ra hiện tượng giật, load video liên tục trên TV ( trước em xem trên USB chưa bao giờ xảy ra trường hợp này ).

Em quét thử rác bằng windows nó hiện ra như này

Mục Compress Old File lên tới những 30GB. Nhưng nếu em quét bằng công cụ có sẵn này thì nó chỉ chạy vài trăm Byte/s ===> Nếu quét hết 30GB file rác cũng mất cỡ 2,3 ngày....

Em cũng vừa thử xài các chương trình quét rác như TuneUp, CClean.... nhưng không có tác dụng, nó khôg thấy file rác nào..

Bác nào cao tay cho em xin một liều thuốc chữa HDD của em với

Mục Compress Old Files trong chương trình Disk Cleanup không có tác dụng xóa file trong đĩa cứng như các mục khác. Khi chọn mục này là bạn yêu cầu Windows tự động nén các file không sử dụng (để tiết kiệm không gian đĩa) sau một thời (gian) gian do bạn chỉ định (khi bạn chọn mục này thì sẽ xuất hiện nút Options trong khung Descriptions bên dưới để mở hộp thoại cho phép thay đổi từ 1 đến 500 ngày). Các file vừa nén sẽ được tự động giải nén khi bạn sử dụng và tái nén sau thời (gian) gian quy định mà không sử dụng đến. Dung lượng liệt kê trong khung Files to delete chỉ là dung lượng đĩa sẽ tiết kiệm được khi nén các file không sử dụng.

@@! có nghĩ là bác vừa nén j mà lên đến 30 gb ... tốt nhất xoá đi.. chắc không lâu lắm đâu ... ^^! vả lại chuyện này đâu có liên quan j đến xem phim bị lag đâu ???

mà ổ HDD cũ >>>> có lẽ tốc độ ghi và đọc của nó chậm rùi nên lag đấy !! chắc bác nên bỏ qua flim HD đi .. theo mình nghĩ bác nên xoá bớt đi ,,, hay format ..tốt nhất mua 1 ổ HDD mới nhỉ ^^

thankclassic

Mục Compress Old Files trong chương trình Disk Cleanup không có tác dụng xóa file trong đĩa cứng như các mục khác. Khi chọn mục này là bạn yêu cầu Windows tự động nén các file không sử dụng (để tiết kiệm không gian đĩa) sau một thời (gian) gian do bạn chỉ định (khi bạn chọn mục này thì sẽ xuất hiện nút Options trong khung Descriptions bên dưới để mở hộp thoại cho phép thay đổi từ 1 đến 500 ngày). Các file vừa nén sẽ được tự động giải nén khi bạn sử dụng và tái nén sau thời (gian) gian quy định mà không sử dụng đến. Dung lượng liệt kê trong khung Files to delete chỉ là dung lượng đĩa sẽ tiết kiệm được khi nén các file không sử dụng.

@@! có nghĩ là bác vừa nén j mà lên đến 30 gb ... tốt nhất xoá đi.. chắc không lâu lắm đâu ... ^^! vả lại chuyện này đâu có liên quan j đến xem phim bị lag đâu ???

mà ổ HDD cũ >>>> có lẽ tốc độ ghi và đọc của nó chậm rùi nên lag đấy !! chắc bác nên bỏ qua flim HD đi .. theo mình nghĩ bác nên xoá bớt đi ,,, hay format ..tốt nhất mua 1 ổ HDD mới nhỉ ^^ Thank bác . Mình mới mua HDD này được 1 tháng . Dạo trước HDD mới cứng chạy trơn tru lắm. Với lại nếu nói như bác thì mình phải mất 2,3 ngày để nén đi 30GB đó hả . Trước mình cũng có chạy thử 1 tiếng và nhích được chừng gần 1GB .

doichomotmuahoa

đó là những file nén cũ của bạn! có thể là nó tự nén những file hỗ trợ!! bạn thử chọn tool > folder option > view > show hidden file....

coi file đó có ẩn ko? nếu thấy cái đó thì del nó = tay. còn không dc thì Phần mềm oaif tính típ hehe Mình luôn để ở chế độ hiển thị file ẩn. Mình còn xóa cả folder System Volume Infomation cũng chẳng có hiệu quả. Mình dùng máy tính cũng khá thành thạo nên cũng biết file nào là file rác @@!

Neal

lỗi rồi cài Advanced system care pro 5.3 để nó sửa đi bạn vừa quét rác vừa chống phân mảnh sửa bad v..v...

bi_love_712

À quên nhân tiện đây cho mình thắc mắc. Tại sao mình sử dụng máy ở nhà thì mới thấy 30GB Compress Old file. Còn khi cắm HDD vào máy khác quét thì lại không thấy ??? Thanks

quanchua9x

- Khi bạn chỉnh tùy chọn nén file ít sử dụng (trong tùy chọn Properties, Compress drive to save disk space của ổ đĩa hay Properties, Advanced, Compress content... của foleders, files) thì những file bạn không sử dụng đến trong khoảng thời (gian) gian tùy chỉnh sẽ được nén lại theo-cách-của-Win để tiết kiệm dung lượng đĩa. Do đó nó không phải là file rác. Cũng may là bạn chưa delete những file này.

- Việc windows cleanup tìm thấy những file này là do bạn vừa đánh chọn Compress Old files trong windows disk cleanup. Bạn nên gỡ chọn để sau này tránh xóa nhầm file ít sử dụng và được windows nén lại. Bạn sẽ thấy ổ đĩa, folders, files nén có màu xanh dương khác với những cái khác màu đen. Vì là nén lại theo-cách-của-Win nên bạn chẳng thấy file có gì khác so với các file khác ngoài màu sắc.

- Cũnng vì mặc định windows Cleanup không tìm file rác nên khi bạn đưa HDD của bạn vào máy khác quét rác sẽ không tìm thấy files nén này.

- System Volume Information chứa các folder, file của System Restore của ổ đĩa đó. Do đó để giải phóng dung lượng ổ đĩa này bạn tắt system restore cho nó. Chính chuyện windows tạo system restore trên ổ đĩa có dung lượng lớn vừa làm chậm tất cả hoạt động của ổ đĩa.

Tóm lại ổ đĩa của bạn chẳng có vấn đề gì cả, chỉ từ cách bạn tùy chỉnh thôi! Bạn nên bỏ thời (gian) gian để defrag ổ đĩa nhằm giúp ổ hoạt động nhanh hơn.

Các chủ đề có liên quan khác