dauanvietgroup

Máy tính của mình mua được 4 năm rồi. Chip Intel dual core 2.5 Ghz, Ram DDR2 1Gb Bus 800, HDD 160 Gb, card on board 384 Mb. Thời gian gần đây mình cảm giác máy tính yếu hẳn đi. Hay bị khởi động lại, khởi động thì rất lâu. Mình thử cài lại windows rồi nhưng không được.

Một điều nữa là chơi game bị giật, những game như Pes 6, hay wacraft. Lúc trước thấy bình thường nhưng bây giờ cảm giác bị giật giật. Ai biết lỗi j giúp mình khắc phục cái.

thanhbk_305

mình nói thật cấu hình máy mình không bằng bạn đâu nhưng pes 6 đá ngon ..nên gỡ những phần mềm không cần thiết ra khỏi máy , xóa những gì không cần thiết đi , nâng cấp khởi động ,

atrangbeo266

cái này là do phần cứng thôi: nằm ở RAM, quạt CPU,điều đáng nói là vga yếu bạn ơi

->tui cũng đang bị như bạn.Nâng cấp card vga là hết thôi

card on chơi game giật đúng rôi,vs lại laptop vừa sài 4nam trời cũng nên nâng cấp còn k thì mua máy mới.chứ có bảo trì bảo dưỡng tốt cũng k ăn thua mấy đâu

Máy tính của mình mua được 4 năm rồi. Chip Intel dual core 2.5 Ghz, Ram DDR2 1Gb Bus 800, HDD 160 Gb, card on board 384 Mb. Thời gian gần đây mình cảm giác máy tính yếu hẳn đi. Hay bị khởi động lại, khởi động thì rất lâu. Mình thử cài lại windows rồi nhưng không được.

Một điều nữa là chơi game bị giật, những game như Pes 6, hay wacraft. Lúc trước thấy bình thường nhưng bây giờ cảm giác bị giật giật. Ai biết lỗi j giúp mình khắc phục cái. chắc là do ổ HDD của bác yếu rùi..nên khả năng đọc dữ liệu chậm thì máy sẽ chậm thui .... hay cũng có thể do máy bụi bậm nhìu quá ....làm nóng máy .,.chạy chậm ...

mythungoc

Bị khởi động lại có nhiều nguyên nhân mà, chắc do lâu không vệ sinh case quá

nanh2811

bạn nên vệ sinh lại các bộ phận tản nhiệt của máy tính, còn cái nguồn của bạn cũng phải xem lại, có thể do bị cúp điện nhiều => nguồi yếu => sắp hi sinh, còn nếu muốn nâng cấp các thiết bị phần cứng khác như card đồ họa thì vần đề nguồn cũng đáng quan tâm nếu không thì nguồn của bạn sẽ không chịu nổi đâu

tthanhtu2702

cái xe máy đi vài tháng lại phải thay dầu. máy tính cũng vậy. bạn nên bảo trì bảo dưỡng thưòng xuyên nhé

xXx_xXx

mình nghir do cái ổ cứng của bạn có tuổi thọ khá cao rồi, bạn xem có cái ổ cứng khác thay vào xem có bị giật không?

Alrik

không bật gì xem cpu load bn %, kiểm tra nhiệt độ cpu, máy mình cũng tầm tầm đó, bây h bt vừa nóng hơn 60*, chuẩn bị đầu tư cái quạt mới

cấu hình thế chơi war với pes 6 vô tư bạn à,chắc do hệ thống của bạn bừa quá hay do máy lâu ngày k vệ sinh cpu chạy nóng k hết công suất thôi,bh bạn đem con máy đi vệ sinh đi rùi down phần mềm dọn dẹp hệ thống như CC cleaner về chạy mỗi ngày, mà card on thì nên chỉnh thế này cho trâu: chuột phải my computer-> advance system settings-> tab advance chọn settings ở mục performance rùi click vào adjust for best perfomace nhé. Thử làm đi xem có khác bọt j hem

chipvantieuha

Thật là ... buồn cho máy tính của bạn! Máy mình cũng xài được 4 năm lun, tuy chỉ 1.4Ghz & giờ nhìn cái máy chắc chẳn ai dám mua lại nhưng vẫn còn chạy tốt. Cỡ 90% ban đầu về phần mềm & 73% về phần cứng (bể hết rầu) thui.

Góp ý của mình là: mở ~ gì mình cần & tắt ~ cái không cần nữa; Cài windows or soft cũng vậy; đừng cài AV (lấy BKAV quét toàn bộ 1 lần ròi xóa) & mấy trình optimize vớ vẩn (tuy nhiên có 1 cái là BoostSpeed). Ngoài ra nhớ vệ sinh máy 1 lần/tuần or 1 lần/6 tháng.