thoidi

Chào tất cả người.

Laptop mình khi cắm cổng RJ45 vô mạng bình thường.

Chỉ có điều khi gán IP tĩnh cho máy, sau đó show ipconfig lên thì có 2 trường hợp:

1.Thấy địa chỉ IP tĩnh khi có cổng RJ45 cắm vào máy từ modem adsl

2.Khi không có RJ45 cắm vào thì có hiện tượng không thấy IP."IP mình gán tĩnh như trường hợp 1"

Giờ mình muốn thấy IP tĩnh vừa gán khi không có cắm dây mạng gì hết vậy làm sao ?

Thanks

---------- Bài thêm lúc 22:01 ---------- Bài trước là lúc 21:49 ----------

giúp dùm nào mấy bạn

nganhang2k2008

mình nhớ không nhầm thì bạn chỉ cần cài một cái card mạng ảo (Loop back) thì bạn sẽ có thể gán IP tĩnh được thôi

Còn LAN vừa rút ra rồi thì IP tĩnh có gán cũng không thể hiển thị được

congchuameo888

Ở hình thứ 2, bạn để ý có dấu X màu đỏ trên "Local Area Connection 2" là do vừa rút giắc mạng ra rồi thì làm sao máy nhận được địa chỉ IP cơ chứ.

Tuy nhiên, do bạn có cài VMWare thì phải nên khi dùng lệnh Ipconfig sẽ biết được địa chỉ IP của "Local Area Connection" này với địa chỉ: 192.168.1.2.

Mấy máy tính khác bình thường không cần cắm dây lan hay Loopback vẫn có thể show để xem ip tĩnh.Chắc mấy bạn chưa găph trường hợp này.Mấy bạn thử gán IP tĩnh sau đó không cắm dây mạng.SHow ra vẫn thấy đúng ko?.Nhưng máy mình show không thấy.Mình hỏi cách khắc phục.
Card mạng Lan vẫn bt vì mình dùng nó để vô mạng post bài nè
Mình không cắm dây mạng , show không thấy! Thấy được mới là ảo í

Cần gì mạng lan mới gạn được IP tĩnh

Ý mình là bạn cần thấy IP tĩnh để làm gì khi không có LAN? Cái IP tĩnh ở đây chỉ là vị trí,"số nhà" của bạn trong LAN thôi (chứ không phải net, ra net , cùng IP hết do nhà mạng cung cấp,mà ở VN , IP động,mỗi lần reset modem chẳng hạn lại đổi IP)
Vậy bạn không có LAN,chỉ có 1 mình máy của bạn độc lập , làm gì có IP,và IP có ý nghĩa gì nữa Bạn vẫn gán cái IP tĩnh ý,nhưng nó chỉ hiện lên và có ý nghĩa khi bạn cắm lại giắc LAN

mrlinhadl

IP tĩnh bạn gán chỉ có tác dụng trong mạng Lan nội bộ. Có nghĩa chỉ khi nào hình thành mạng Lan thì nó mới có ý nghĩa, mới hiện. Bạn rút dây mạng ra rồi thì không thấy IP là phải

Còn nói về IP tĩnh trong internet thì bạn phải đăng ký gói ADSL Ip tĩnh, thì mới có nhé

Rocky_Kute

Các máy khác coi được IP tĩnh khi không cắm dây đấy là dùng windows nào vậy bạn? Còn máy bạn dùng windows nào? Có thể máy bạn chạy windows 7 nên không coi được?

Các chủ đề có liên quan khác