Heng

Như các bạn vừa biết, IDM có chức năng chia luồng tải giúp tăng tốc download. Vấn đề là chức năng này hiện đang bị lạm dụng rất nhiều mà tất cả người cũng không hề biết.

Mình thử nghiệm với gói 4MB của VNPT, download tại mediafire :

Chia 16 luồng :

Chia 2 luồng :

Chia 1 luồng :

Như vậy, giữa cấu hình 2 luồng và 16 luồng không có sự khác biệt rõ rệt về tốc độ, nhưng lại có khác biệt rất lớn về độ trễ của toàn mạng.

Tức là : khi bạn thiết lập 16 luồng – bạn download không nhanh hơn, nhưng mạng chung sẽ bị nghẽn hơn rất nhiều.

Tưởng tượng xóm bạn có 50 phòng, một mình bạn kéo IDM, cả xóm ngồi nhìn, vậy có nên không ? Như xóm mình nè. Chiều về tầm 5h là cả xóm Netcut tùm lum, rất khổ

Thiết lập 2 luồng, thậm chí 1 luồng là quá đủ !

Cùng chỉnh lại nhé :

Hãy sử dụng IDM có văn hóa. Thank các bạn rất nhiều.

pqtalone

Đúng rồi đấy, mấy tiệm net của mình bây giờ toàn chơi Orbit Downloader để tránh lạm dụng băng thông = IDM.

helen_bui_1987

cái j cũng vậy mà, đâu phải hoàn hảo đâu bạn

Qaun trọng là bạn biết nghĩ như thế nhưng mà người ta đâu có nghĩ cho bạn đâu

ducanhnguyen2k Tưởng tượng xóm bạn có 50 phòng, một mình bạn kéo IDM, cả xóm ngồi nhìn, vậy có nên không ? Như xóm mình nè. Chiều về tầm 5h là cả xóm Netcut tùm lum, rất khổ khổ thân bác quá, nhưng mà bác post lên đây thì hàng xóm của bạn có biết? thôi bác cũng dùng netcut, anti netcut đi là vừa

Belden

ducanhnguyen2k Tưởng tượng xóm bạn có 50 phòng, một mình bạn kéo IDM, cả xóm ngồi nhìn, vậy có nên không ? Như xóm mình nè. Chiều về tầm 5h là cả xóm Netcut tùm lum, rất khổ không thể tưởng tượng được , 50mays chung 1 line ADSL FPTthif sẽ ntn nhể

ps: còn cái vụ giảm kết nối để giảm delay ping thì có lẽ mình cũng nên test thử, tại trước toàn thấy bảo là để 16 luồng sẽ nhanh hơn

Các chủ đề có liên quan khác