tình hình là máy mình máy hôm nay cứ hiện lên bảng: write delay failed. Rồi sau đó máy tính hoạt động chậm kinh khủng phải reset lại, mình cài lại windows rồi nhưng khoảng vài tuần thì bị lại có ai biết đây là lỗi gì không chỉ mình với

Lỗi này thường gặp với các ổ đĩa vừa được bật chức năng write cache, chức năng này giúp tăng tốc độ truy cập, nhưng đồng thời cũng rất dễ sinh ra mất dữ liệu.

Để khắc phục, bạn có thể tiến hành tắt nó đi bằng cách vào Windows Explorer, nhấp phải chuột lên ổ đĩa cần tắt > chọn Properties.
Trong hộp thoại Properties > chọn thẻ Hardware > nhấp tiếp nút Properties.
Hộp thoại kế > nhấp vào thẻ Policies rồi bỏ chọn ở ô Enable write caching on the disk, lập lại thao tác này cho các ổ đĩa khác.

Ngoài ra một số vấn đề về phần cứng cũng gây ra hiện tượng lỗi trên; nếu không khắc phục được, bạn có thể tham khảo ở địa chỉ

hm848

cái write cache mình thử làm rùi vài lần cũng bị lại con bad sector thì hồi trưa có kiểm tra nhưng không thấy -> giờ mình cũng không biết làm gì nữa

mình thường giải quyết bằng cách là mở nắp thùng máy ra rút dây của ổ cứng rồi gắn lại thì bình thường nhưng khoảng vài ngày thì bị lại

whisky_love412

Lỗi ổ cứng rồi bạn ơi, bạn chú ý kiểm tra dây cáp thật chắc chắn !

Mình gặp trường hợp này 1 lần.

Khả năng ổ hỏng rất cao bạn nên sao lưu dữ liệu càng sớm càng tốt !

nekoi_chan1406

hdd bạn trống nhiều ko. thường thì mình chỉ thấy lỗi này khi ổ C bị nhồi nhét quá nhiều dữ liệu vô đó khiến đầy ổ thôi. chuẩn bị thay hdd cũng là vừa rồi đấy bạn ạ

Các chủ đề có liên quan khác