truongboy_kute

Lang thang trên Forum thấy mấy topic kiểu này cũng nhiều rồi, nhưng mà mình thấy đa phần là "chém". Hôm nay trời đẹp + mình rảnh rỗi, mình mạn phép lập ra topic này, mong là sẽ giúp được các bạn có cái nhìn rõ hơn về 2 trình duyệt được tất cả người yêu KẾT nhẩt hiện nay: Google Chrome và Firefox ( Theo nhận định của bản thân mình thôi nha )

Lưu ý là những kết quả này phụ thuộc trên những bài test được mình thực hiện trên

FF 13.0 Beta [Mới nhất] của ngày hôm nay.
Và GC 19.0.xxx [Mới nhất]
Vào đề luôn nhé

* Tốc độ khởi động ( Test trên máy mình nhé ^^ ) : Gần như bằng nhau, vào khoảng 0.5s

Lần khởi động đầu tiên GC nhanh hơn FF 1 tí, sau đó bằng nhau.

* Giao diện: theo mình thấy thì skin của GC đẹp hơn FF, nhưng còn tùy vào sở KẾT của các bạn.

* Add-ons: Về khoảng này thì FF vượt trội hơn so với GC.

* Ngốn tài nguyên: Về khoảng này mình vừa thực hiện 1 bài test, mở 3 tab Forum cùng 1 lúc và đây là kết quả
Firefox
Google Chrome
* Ngốn "sức" của máy: Theo như kết quả ở trên (Capture hình ảnh với các giá trị trung bình FF 22% usage và GC 29 % usage ) thì FF nhẹ hơn GC

+ Còn khi mở ứng dụng flash thì GC tốt hơn FF ở thời (gian) gian đầu, tuy nhiên nếu ta sử dụng lâu thì FF vẫn ổn định hơn còn GC có dấu hiệu làm chậm máy và ngốn nhiều ram hơn.

+ Khi mở nhiều tab ( khoảng 5-10 tab ) GC ngốn ít sức của máy hơn FF

* Sự ổn định: Cái này thì FF tốt hơn GC rồi, đây là sau quá trình sử dụng lâu dài mình rút ra được, GC có lúc down nhanh nhưng có lúc down chậm, FF thì vẫn thế ^^. Tuy nhiên FF đôi khi bị treo khoảng 0.5s khi load web còn GC thì vẫn mượt

* Tốc độ download và upload ( test trên speedtest.net )
Firefox
Google Chrome
* Khả năng lướt web: Cái này thì GC tỏ ra vượt trội so với đối thủ FF, bởi vì GC lưu lại các trang web mà ta vừa xem vào cache còn FF lưu trữ ít hơn chính vì vậy GC lướt web mượt hơn FF . Tuy nhiên nếu muốn xem video hay phim ( đặc biêt là trên youtube thì FF là sự lựa chọn số 1 vì GC xem video hay bị lỗi và không ổn định )

Xin lưu ý là những kết quả trên được mình test vào hôm nay, có gì sai sót mong các bạn lũy ý, riêng mình đang dùng song song cả FF và GC. Dùng GC để lướt web. FF để chơi game online và xem phim

Đọc bài thấy hay thì thank nhen

Đợi FF ra bản chính thức rồi hãy nói, giờ vẫn còn beta mà

Mà Chrome còn 3 cái chạy ở dưới nữa sao không khoanh vô luôn

Các chủ đề có liên quan khác