vinhnv43

Mình đang xài 1 case Core i7 , Ram 6 G , Card đồ họa 512MB , windows 7 chỉ phục vụ cho mục đích chơi game thôi . Tính đến nay cũng xài được hơn 15 tháng rồi . Và giờ thì cảm giác cái PC này xuống cấp hẳn , để ý thì thấy bên ngoài net PC nó cấu hình yếu hơn rất rất nhiều nhưng kì lạ thay nó chạy khá mượt và lướt ầm ầm . Hỏi thử chủ quán thì nói là hàng tuần hay hàng tháng có người đến bảo trì hay chỉnh sửa cái gì đó ... hic, hic nhìn lại cái PC mình thấy mà buồn vì mình chẳng biết làm gì để giúp nó tốt hơn ngoài 1 số thao tác cơ bản như Disk Defragmenter , CCleaner , Quét Virus bằng Panda . Mong các bạn am hiểu tin học chỉ dẫn mình cách điều chỉnh và bảo trì sao cho PC mình thành 1 PC chuyên game . Mình cảm ơn

Fletch

Máy ngoài hàng họ cài WinXP mà ,vs cả lại có đóng băng nữa nên cứ khởi động lại là nó lại mới như lúc vừa cài xong (trừ khi nhiễm virus xuyên băng) . Chắc bạn cũng biết là Windows hoạt động lâu ngày sẽ dần bị chậm đi (chậm ít hay nhiều thì còn tùy vào máy và ng` dùng) . Nếu bạn muốn máy nhanh trở lại thì có thể cài lại windows hay ghost (ko nên làm nhiều vì sẽ hại ổ cứng) . Về vấn đề bảo trì thì mình có 1 vài ý kiến như sau

*Về phần mềm:

_Chỉ cài những Phần mềm cần thiết ,với mỗi Phần mềm cũng chỉ cài những thành phần cần thiết

_Nên dùng WinXP chơi game cho nhẹ và dễ tuơng KẾT (đây là lý do chủ yếu vì như máy bạn thì không cần lo chơi game nặng hay nhẹ)

_Có thể dùng Phần mềm đóng băng hay diệt virus nhưng chỉ dùng 1 thứ (nếu dùng diệt virus thì nhớ update thường xuyên)

_Không nên sử dụng những Phần mềm tăng tốc = cách chỉnh sửa registry vì nó có thể gây bất ổn cho hệ thống (CCleaner có thể dùng được)

*Về phần cứng : Nói chung nếu không có lỗi thì chuyện bảo trì chủ yếu cũng chỉ là vệ sinh các linh kiện , tra dầu cho quạt ,bố trí nơi đặt máy thoáng mát ,khô ráo ,ít bụi . Nếu có điều kiện thì nên sắm UPS cho máy tính

Các chủ đề có liên quan khác