mình vừa tìm trên google cũng nhiều,nhưng vẫn mơ hồ quá.Đa số vẫn bảo là dùng phần mềm.có cách nào đặt pass không dùng phần mềm không vậy các bạn.Rất mong dc giúp đỡ.Thanks .Mong dc chỉ dẫn chi tiết.

Gregorio

Điệu này là dùng chung máy hay lâu lâu có người coi ké nè phải không? Bên window không biết có tương tự không chứ bên Fedora thì mình dùng tài khoản root phân quyền cho thư mục, còn lúc bình thường thì sử dụng tài khoản thường muốn vào thư mục đó thì phải nhập password của root.

Waescburne

hiện tại thì MS chưa hỗ trợ cài password cho folder

bạn dùng tạm mấy soft đi

trung_dinhle81

Chức năng cài pass thì trên Windows 7 Ultimate cũng chỉ cho cài pass cho phân vùng ổ đĩa thôi bạn à

huynhnhu191

Tạo mật (an ninh) khẩu bảo vệ thư mục trong Windows 7

Tạo một thư mục mới và đặt tên cho nó.

Mở thư mục, kích phải vào vùng trắng trong nó, sau đó chọn New -> Text Document từ menu xuất hiện.

Mở file văn bản mà bạn vừa tạo bằng cách kích đúp vào nó, sau đó thực hiện copy/paste vào đoạn mã dưới đây:

cls

@ECHO OFF

title Folder Private

if EXIST "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}" goto UNLOCK

if NOT EXIST Private goto MDLOCKER

:CONFIRM

echo Are you sure you want to lock the folder(Y/N)

set/p "cho =>"

if %cho%==Y goto LOCK

if %cho%==y goto LOCK

if %cho%==n goto END

if %cho%==N goto END

echo Invalid choice.

goto CONFIRM

:LOCK

ren Private "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"

attrib +h +s "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"

echo Folder locked

goto End

:UNLOCK

echo Enter password to unlock folder

set/p "pass=>"

if NOT %pass%== PASSWORD_GOES_HERE goto FAIL

attrib -h -s "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"

ren "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}" Private

echo Folder Unlocked successfully

goto End

:FAIL

echo Invalid password

goto end

:MDLOCKER

md Private

echo Private created successfully

goto End

:End

Trong đoạn mã ở trên, thay thế khóa PASSWORD_GOES_HERE bằng mật (an ninh) khẩu mà bạn muốn sử dụng để mở khóa thư mục. Cho ví dụ, nếu bạn muốn đặt mật (an ninh) khẩu là 123456, dòng đó sẽ có nội dung như sau:

if NOT %pass%== 123456 goto FAIL

Lưu file mới của bạn này dưới định dạng .bat và tên file là locker.bat. Để thực hiện điều đó, nên phải thay đổi kiểu lưu trong Save as type: thành All Files (*.*).

Trong thư mục mà bạn vừa tạo trong bước 1, kích đúp vào file locker.bat, lúc này bạn sẽ thấy có một thư mục mang tên Private, nơi bạn có thể đặt tất cả thứ mình muốn.

Sau khi thoát, kích đúp vào file locker.bat lần nữa. Khi đó bạn sẽ gặp nhắc nhở hỏi bạn có muốn khóa thư mục của mình hay không. Nhấn Y và thư mục riêng sẽ biến mất.

Để lấy lại thư mục Private, tất cả những gì bạn cần thực hiện là kích đúp vào file locker.bat và nhập vào mật (an ninh) khẩu mà bạn thiết lập trong bước 4, lúc này thư mục sẽ xuất hiện lại để bạn có thể truy cập.

đừng có đặt lung tung..ko ai thấy không mở dc..tức điên lại delete mất folder của mềnh thì khốn..còn muốn đặt pass thì phần mềm thiếu gì..sao bạn cứ phải trông đợi vào windows nhỉ..hì..hì...

Chetan

lamqsb Tạo mật (an ninh) khẩu bảo vệ thư mục trong Windows 7

Tạo một thư mục mới và đặt tên cho nó.

Mở thư mục, kích phải vào vùng trắng trong nó, sau đó chọn New -> Text Document từ menu xuất hiện.

Mở file văn bản mà bạn vừa tạo bằng cách kích đúp vào nó, sau đó thực hiện copy/paste vào đoạn mã dưới đây:

Lưu file mới của bạn này dưới định dạng .bat và tên file là locker.bat. Để thực hiện điều đó, nên phải thay đổi kiểu lưu trong Save as type: thành All Files (*.*).

Trong thư mục mà bạn vừa tạo trong bước 1, kích đúp vào file locker.bat, lúc này bạn sẽ thấy có một thư mục mang tên Private, nơi bạn có thể đặt tất cả thứ mình muốn.

Sau khi thoát, kích đúp vào file locker.bat lần nữa. Khi đó bạn sẽ gặp nhắc nhở hỏi bạn có muốn khóa thư mục của mình hay không. Nhấn Y và thư mục riêng sẽ biến mất.

Để lấy lại thư mục Private, tất cả những gì bạn cần thực hiện là kích đúp vào file locker.bat và nhập vào mật (an ninh) khẩu mà bạn thiết lập trong bước 4, lúc này thư mục sẽ xuất hiện lại để bạn có thể truy cập. cái này chọn mở file locker.bat bằng notepad là ra đoạn code và nhìn thấy pass luôn rồi bạn.

Parnell

Mình cũng dùng cách này. Cái windows trước sau khi khóa thì còn cái đường dẫn foder mất tác dụng.

Cái windows lần này cài lên. dù khóa rồi vẫn vào được. hic khổ quá

sweet_xiyuan

doanhk48aof cái này chọn mở file locker.bat bằng notepad là ra đoạn code và nhìn thấy pass luôn rồi bạn. Điểm hay ở đây đấy bạn ạ.... > Vấn đề k phải là pass là gì....

mà vấn đề là tên thư mục là gì.

Bạn thấy ở đoạn code của bạn lamqsb có cái tên Private k?!

Ảo diệu nó ở chỗ này đây:

B1: Đổi hết Private trong đoạn code thành aoe1991 chả hạn! Để pass vớ vẩn bất kỳ 12345 chả hạn

B2: lưu lại, đổi đuôi thành .bat, kích phát, thư mục aoe1991 hiện ra, có gì xxx cần giấu thì giấu vào đấy.

B3: kích file .bat phát nữa, thư mục aoe1991 biến mất.

B4: xóa cái .bat đấy đi thôi. Còn chần chừ gì nữa...

Trong máy thì cứ để cái file .txt có đoạn code kia Private vs lại password... ấy.

Xong, thế này thì có mà trời k biết quỷ k hay. Chỉ mình mình biết.

Lúc nào muốn mở ra thì sửa lại như cũ, đổi Private thành aoe1991, pass để abc (cần gì chính xác pass đâu)

Kích đúp, nhập pass abc vào => thư mục aoe1991 hiện hình.

p/s: chúng ta k khóa thư mục bằng pass mà chúng ta khóa thư mục bằng tên thư mục. Ảo diệu vậy sao!!! (đoạn code này mình cũng vừa săm soi có được lâu lâu rồi, giờ vẫn đang xài).

Cách tốt nhất là bạn nên dùng phần mềm khóa folder có rất nhiều phần mềm khóa folder và nó free hoàn toàn. Nếu không muốn sử dụng phần mềm thì có thể dùng phân quyền permission của window nhưng phương pháp này chỉ có thể gây khó khăn cho những người chưa biết mà thôi.

Kenn

sicuongbk13 Cách tốt nhất là bạn nên dùng phần mềm khóa folder có rất nhiều phần mềm khóa folder và nó free hoàn toàn. Nếu không muốn sử dụng phần mềm thì có thể dùng phân quyền permission của window nhưng phương pháp này chỉ có thể gây khó khăn cho những người chưa biết mà thôi. có phần mềm nào đặt pass cho folder thì share đi bạn, nhớ là muốn vào thì phải nhập pass ấy nha

mình tìm không thấy rồi

ken_baby_lovely

Thực ra chuyện đặt pass bằng code như bạn nói ở trên chỉ là cài thuộc tính hệ thống và thuộc tính ẩn cho folder thôi, nếu vậy thì bạn chỉ cần vào cmd gõ lệnh attrib +s +h [đường dẫn]\* [/s] [/d] là xong muốn gỡ thuộc tính đó thì làm lại như trên chỉ thay +s +h thành -s -h. Tuy nhiên chuyện đặt thuộc tính như vậy không hiệu quả vì trong windows 7 bạn có thể hiển thị các file, folder bằng cách vào folder options\view chọn show hidden file, folder ... và bỏ chọn hide protected operating system files là có thể hiển thị được.

kiddung1985

quocxdat mình vừa tìm trên google cũng nhiều,nhưng vẫn mơ hồ quá.Đa số vẫn bảo là dùng phần mềm.có cách nào đặt pass không dùng phần mềm không vậy các bạn.Rất mong dc giúp đỡ.Thanks .Mong dc chỉ dẫn chi tiết. Dùng Folder Lock là nhanh và hiệu quả nhất. Trong forum vừa có sẵn rồi:

Các chủ đề có liên quan khác