aitran131

Trong khoảng 1 tuần trở lại đây máy em bị lỗi cứ lâu lâu chơi game Pes 11(một game đá banh)thì màn hình chớp 1 cái và đen thui dù cpu vẫn chạy như thường.Lúc đó em chỉ biết restart máy thui =.=(máy em chạy windows 7,cấu hình đủ mạnh để chạy game này).Ai biết đây là lỗi gì và cách khắc phục chỉ em nhé.Cho em hỏi thêm luôn là khi máy bị tắt ngang thì có Windows Recovery,có chế độ Safe Mode,Safe Mode With Network,v.v...... là gì vậy ạ ?Em chạy cái đó thì khác gì với Start Windows Normally ?

Alrik

Đây có thể là do dây cáp giữa PC và màn hình vừa hư .hay có thể máy bạn vừa bị virus cắn

Cawrdav

thuuong1309 Đây có thể là do dây cáp giữa PC và màn hình vừa hư .hay có thể máy bạn vừa bị virus cắn Chỉ khi chơi pes e mới pị thế thôi,nhà em xài Nis mà,ngày nào cũng quét toàn máy,ít virus sống được lém.Dây cáp vẫn bình thường

Gall

trường hợp cuối cùng mình khuyên bạn nên cài lại driver VGA nếu không khắc phục được nữa thì đem tiệm luôn đi

emmo_veanh8x

nếu dung VGA rời thì kiểm tra vệ sinh qua nó đi nha.còn nếu card on thì cài driver lại cho nó thử coi xem có cứu vớt được ko

xs_os_xxx183

Xin lỗi các bạn nhưng thật sự em không hiểu,thế nào là card onboard,thế nào là cài lại driver ạ ? Ai chỉ rõ cho em với ?

galaxy_angel

card onboard là card màn hình tích hợp trên main .card rời thì chức năng tương tự nhưng chỉ khác nó được tách riêng khỏi main .sơ sơ dễ hiểu là thế ,còn driver giông như cái cốt để máy tính hoạt động ,bạn có thể tìm trên mạng phần mềm tìm kiếm và cài đặt driver tự động Skydriver

o0petrangiu0o

Cách tốt nhất cậu đem ra tiệm cho họ kiểm tra cho chắc ăn .. ( kiếm chỗ sữa quen biết uy tín coi chừng bị luộc )

bạn khởi động lại thì win7 bình thường thôi ! chế độ safe là chế độ để restore hệ điều hành khi gặp 1 sự cố ( k phải ai cũng xài được chức năng này .nếu muốn thì gg tìm hiểu thêm) . driver được coicoi nhưcon đường liên kết giữa phần cứng của máy với phần mềm của máy. lỗi này có lẽ nguyên nhân là VGA hay virut, bạn dùng Nis , nhưng theo mình thì k có 1 chương trình virus nào thực sự bảo vệ máy tính 100% cả, k nên chủ quan trên khía cạnh này.( lũy chút lưu ý : chơi các game như pes, COD rất nóng máy, có khả năng làm tắt máy giữa chừng , nên để ý nhiệt độ )

Bryant

Vậy bây giờ cách fix đầu tiên đơn giản nhất là mình tháo cpu ra lau sạch bụi vừa nhé ? Còn cài driver thì fải tìm hiểu kĩ tí chứ làm bậy bạ hỏng máy thì nguy to

Các chủ đề có liên quan khác