maithu99

tui có hai máy pc tui muốn kết nối chúng lại với nhau để cùng sẻ chia tài nguyên vậy Pro nào chỉ cho tui cách làm như thế nào? càng cụ thể càng tốt. Thanks

vanipea

nhà bạn có mạng hay không. Nếu không có thì ra tiệm máy tính bảo cho người ta bấm cho dây cáp chéo chú ý cáp chéo nha

funfubi_yhdp

bấm chéo dây, xong rồi thì đặt IP tĩnh nhé, không có thiết bị cấp phát động đâu.

Bấm chéo nè: lên mạng search cách bấm dây mạng, chuẩn A, 1 đầu bấm bình thường, 1 đầu thì đổi dây 1 cho dây 3, dây 2 cho dây 6, các dây khác giữ nguyên

Có 2 cách nha:

cách 1 - có switch: Chỉ cần kiếm 2 đoạn dây mạng bấm thẳng tức là 4 đầu dây đều là chuẩn a hay b cắm vào switch và máy tính là ok gòi.

Cách 2: Không có switch: Cần 1 đoạn dây mạng (bấm chéo) 1 đầu chuẩn a 1 đầu chuẩn b cắm vào 2 máy tính sau đó đặt ip tĩnh theo cùng 1 dải là ok gòi.

- Nói chung là cứ ra chỗ bán dây mạng bảo thằng bán dây nó bấm đánh giá là ok mà.

Dây mạng CAT-5 (UTP) có 8 sợi được xoắn thành 4 cập: Trắng Cam - Cam, Trắng Dương - Dương, Trắng Lá - Lá, Trắng Nâu - Nâu và chuyện bấm dây mạng được bấm theo 2 chuẩn A và B

Chuẩn A:

Chân 1 - Trắng Lá

Chân 2 - Lá

Chân 3 - Trắng Cam

Chân 4 - Dương

Chân 5 - Trắng Dương

Chân 6 - Cam

Chân 7 - Trắng Nâu

Chân 8 - Nâu

Chuẩn B:

Chân 1 - Trắng Cam

Chân 2 - Cam

Chân 3 - Trắng Lá

Chân 4 - Dương

Chân 5 - Trắng Dương

Chân 6 - Lá

Chân 7 - Trắng Nâu

Chân 8 - Nâu

Nếu bạn bấm cả 2 đầu cùng 1 chuẩn (A - A hay B - B ) thì gọi là bấm thẳng, dùng để nối từ máy đến Hub/Switch. Còn nếu bạn dùng 1 đầu chuẩn A và 1 đầu chuẩn B thì gọi là bấm chéo, dùng để nối 2 máy tính lại với nhau mà không dùng Hub/Switch.

yahoo_360plus

Chuẩn cái gì vậy mấy pác bấm cáp không tương tự nhau tất cả đâu .Có loại dây PC vs Pc, PC vs Router,PC vs Switch .Còn 1 loại dây mà tiệm net nào cũng xài đó là PC vs Sever (nhà cung cấp mạng) .Nếu bạn muốn chỉ 2 máy tính kết nối với nhau thì làm theo chuẩn RJ45 lên google tìm chuẫn đó và thêm vào là PC với PC

nhukong

Nếu nối 2 thiết bị cùng lớp thì sử dụng cáp chéo, khác lớp thì dùng cáp thẳng

Henwas

nếu bạn là dân không chuyên thì mua cái cáp share dữ liệu chuẩn USB, chỉ cần cấm vào là sài thui

nga_n81

ra quán bảo nó bấm chéo cho 1 đoạn dây mạng sau đó đạt ip tĩnh cho 2 máy để nó kết nối tốt hơn

buzzguy_net

B1: bạn cần 1 cáp xoán để kết nối 2 máy.

B2:bạn vào local area connection đặt IP lại... vd: PC1 có IP: 192.168.1.2 và IP PC2: 192.168.1.3

B3:sau đó bạn bạn vào run dùng lệnh ping 192.168.1.3 đối vơi PC1........... với PC2: bạn ping 192.168.1.2. Nếu ping được vậy là 0k

B4:bạn vào mục change advanced sharing settings(với windows 7) -> bạn kéo xuống mục cuối cùng chọn turn offf password protected sharing

B5:bước quan trọng.. bạn chọn ổ cần chia sẽ.. tại phần properties -> chon sharing.. lưu ý bạn cài cài đặt lại là full control như vậy mới có thể chia sẽ dữ liệu được

đối với dòng máy dell bạn cần bỏ dữ liệu của bạn vào public nhá.

hoangyen_cute90

nói đơn giản hơn là khi nhà không có mạng, thì bạn cứ đi mua 1 dây cáp chéo, nối 2 máy vs nhau bằng cổng lan là xong.

quan trọng hơn là 2 máy đều phải cùng hdh.

mình làm chỉ có vậy thôi (chơi game và truyền dữ liệu).

---------- Bài thêm lúc 21:43 ---------- Bài trước là lúc 21:40 ----------

Manager77 Làm j thế cho mất công có kết nối Internet thì gọi người tới họ làm cho. p gọi mấy ông đó chắc chắn mấy ổng sẽ kêu p mua switch, mà mua thì chi hơi mệt đó.

mình may mắn là người ta vừa tặng cho tui cái modem 4 port.

Các chủ đề có liên quan khác