Laptop của mình là Acer 4360z. Mới bị set đánh cháy cách Lan Onboard đây 2 tuần. Cổng Lan hư quá nặng không sửa được, Mà thay main thì mình hok nỡ * Hok có Xjen*

Nên phải mua con USB Lan Made in China . Mà con này hok hỗ trợ win7 nên mình phải cài windows XP.

Khổ cái là khi bỏ đĩa xp vào restart thì không thấy dòng chữ Press any key.... đâu cả, mặc dù Firt boot là USB CDRom, và đĩa mới mua không tì vết, Cả ổ đĩa cũng chạy tốt . Thế là giờ hok bít cài XP kỉu gì nữa.Cứ tình hình này thì die net dài dài.

Rất mong dc sự giúp đỡ của các Pro và anh em trong Forum, mình xin đợi ơn

trang_su

USB LAN nào mà kô hổ trợ W7 chứ bạn??? Trước tui có xài 1 con 80k (chắc cũng bác Đào), có dĩa driver kèm hẳn hoi.

Và tui cũng có gặp 1 trường hợp thế này, nge hơi nhảm nhí nhưng cũng xin sẻ chia w bạn: gắn vào cài driver xong, báo nhận được ok nhưng vào My network places vẩn kô thấy gì, restart nhiều lần vẩn j. Nản quá định thôi, nhưng rồi làm lại 1 lần với cổng USB khác thì nó ok??? (Tr/h này tui bị ít nhất 2 lần).

Tui kô khuyên bạn làm như vậy bởi thấy nó vô lý quá đáng và như bạn nói là kô htr w7...

Tuy nhiên, bạn có thể đem hẳn máy ra tiệm mua và y/c mấy chị cài lun driver cho mình(chăc kô quá 150k đâu).
Làm ơn đừng nhấn Ctrl+A : Ủa sống sao mà để bị sét đánh dzữ vậy bạn

chjken_b0y2904

Cái này chỉnh trong Bios mà. Không nhớ lắm là bấm F mấy (f2 hay f12) gì đó. Nếu không bạn có thể tìm kiếm bản Ghost windows xp. trên mạng có nhiều lắm ah.

vukien23

iaduas USB LAN nào mà kô hổ trợ W7 chứ bạn??? Trước tui có xài 1 con 80k (chắc cũng bác Đào), có dĩa driver kèm hẳn hoi.

Và tui cũng có gặp 1 trường hợp thế này, nge hơi nhảm nhí nhưng cũng xin sẻ chia w bạn: gắn vào cài driver xong, báo nhận được ok nhưng vào My network places vẩn kô thấy gì, restart nhiều lần vẩn j. Nản quá định thôi, nhưng rồi làm lại 1 lần với cổng USB khác thì nó ok??? (Tr/h này tui bị ít nhất 2 lần).

Tui kô khuyên bạn làm như vậy bởi thấy nó vô lý quá đáng và như bạn nói là kô htr w7...

Tuy nhiên, bạn có thể đem hẳn máy ra tiệm mua và y/c mấy chị cài lun driver cho mình(chăc kô quá 150k đâu).
Làm ơn đừng nhấn Ctrl+A : Ủa sống sao mà để bị sét đánh dzữ vậy bạn windows xp vọc mãi mình cũng cài dc rùi.

Khổ nữa là cái USB LAN cài XP xong cũng không chịu hoạt động. Dù vừa hiện ra hình 2 cái TV mà cắm dây Lan từ Modem nó cứ báo * A network cable is unplugged*

báo thế thì kiểm tra lại đường truyền từ modem hay switch đi nhé, cả dây mạng nữa. Nhận USB LAN là vừa nhận phần cứng rồi đó.

Attie

thang_47tin báo thế thì kiểm tra lại đường truyền từ modem hay switch đi nhé, cả dây mạng nữa. Nhận USB LAN là vừa nhận phần cứng rồi đó. Thế đề là phía Mạng+modem có vấn đề hay là cái Laptop+Lan USB có vân đề vậy cậu.

Lúc sáng mình có cầm cả laptop sang nhà bạn cắm mà nó không báo * A network cable is unplugged* Mà lại báo cái j mà limit á còn có dấu chấm than dưới hình 2 cái TV nữa .

magaret_d

100% do mạng rùi. Nếu mang con laptop sang thằng bạn mà báo chấm than ở 2 cái TV và có dòng thông báo limit là báo trùng địa chỉ IP đó. Như vậy chỉ cần đặt lại IP là ngon ngay. Phần cứng như vậy là tốt => Kiểm tra lại mạng nhà bạn đi, có thể hỏng modem, switch hay dây mạng bị đứt đó

zill_n_zill

thang_47tin 100% do mạng rùi. Nếu mang con laptop sang thằng bạn mà báo chấm than ở 2 cái TV và có dòng thông báo limit là báo trùng địa chỉ IP đó. Như vậy chỉ cần đặt lại IP là ngon ngay. Phần cứng như vậy là tốt => Kiểm tra lại mạng nhà bạn đi, có thể hỏng modem, switch hay dây mạng bị đứt đó Mình mới điện cho bên vnpt sửa. Để mai xem thế nào

cua_zop

ok, có gì thì Phần mềm nhé. Hum trước sét đánh may mà em laptop không cắm mạng nên hông sao chỉ có em modem là 1 đi không trở lại. Gọi bên kỹ thuật vnpt vào thay là ok gòi

anhminh023 windows xp vọc mãi mình cũng cài dc rùi.

Khổ nữa là cái USB LAN cài XP xong cũng không chịu hoạt động. Dù vừa hiện ra hình 2 cái TV mà cắm dây Lan từ Modem nó cứ báo * A network cable is unplugged* A network cable is unplugged hiểu theo nghĩa đen hay nghĩa bóng, tin học hay bay tin hoc vẩn là Cáp mạng chưa được cắm. Căn cứ theo nghĩa này thì chỉ có khả năng các đầu nối hỏng, đứt dây, USB hỏng tiếp xúc (kô loại trừ cã khả năng hỏng modem - sét đánh mà )

buiquochuu_1982

Mà mỗi máy chỉ được phép dùng 1 IP thui hả cậu. Có nghĩa là nếu đem máy sang cắm ở bất kì modem nào thì cũng không dùng dc đúng k

rai_3369

không phải. Trên cùng 1 mạng lan (cắm cùng 1 em modem hay switch) thì mỗi máy chỉ nhận được 1 địa chỉ IP thôi (không có 2 IP tương tự nhau trên cùng 1 thiết bị được) Giống như số nhà ấy mà, không thể có 2 số nhà cùng 1 khu phố cùng 1 địa chỉ được. Còn ở 2 thành phố khác thì có thể trùng thoải mái chứ.

Còn trường hợp của bạn là do bạn và "bạn của bạn" cùng dùng chung 1 dia chi IP tương tự nhau. bình thường cắm trên 2 thiết bị khác nhau (modem hay switch) thì ok. Nhưng giờ bạn cắm chung vào 1 thiết bị (modem nhà "bạn của bạn") thì sẽ có dấu chấm than và dòng thông báo limit (ý nghĩa là bị trung IP rồi). Nên bạn cần xem "bạn của bạn" dùng IP nào thì chỉ cần đặt IP của máy bạn khác cái IP đó là ok lại vào mạng ầm ầm ngay.

Các chủ đề có liên quan khác