Rickie

Máy mình khi khởi động lên đến màn hình welcome, sau đó hiện màn hình desktop thì treo. Có khi thì không treo mà khi vừa click vào my computer hay các ứng dụng khác thì bị treo??? Mình vừa thử kiểm tra ram và vệ sinh máy nhưng không thấy hiệu quả!

Ardell

chul.royal_13 Máy mình khi khởi động lên đến màn hình welcome, sau đó hiện màn hình desktop thì treo. Có khi thì không treo mà khi vừa click vào my computer hay các ứng dụng khác thì bị treo??? Mình vừa thử kiểm tra ram và vệ sinh máy nhưng không thấy hiệu quả! Treo máy có nhiều nguyên nhân lắm, từ hardware đến software.

Bạn cho biết cấu hình máy (hardware), hệ điều hành (cài đặt từ đĩa Windows hay ghost), cách cài đặt drivers, các software chạy từ Startup. Nếu có thể, bạn cho một cái hình chụp Task Manager.

Như thế mình mới có thể giúp bạn được.

taitu_qn

Trứoc hết bạn thử ghost một bản windows khác xem , nếu chạy ngon thì do software rồi, nếu vẫn thế thì nên đem ra hiệu sửa cho lành bạn à

l1lo0o_boy

Cấu hình: Inter(R) pentinum(R) D Cpu 3.00Gh.z (2 CPUs) 1Gb of ram

Hệ điều hành cài từ đĩa window

Drivers: update từ Driver Genius Professional Edition

Cho mình hỏi là chụp phần Task Manager là chụp phần nào trong đó vậy bạn???

chul.royal_13 Cấu hình: Inter(R) pentinum(R) D Cpu 3.00Gh.z (2 CPUs) 1Gb of ram

Hệ điều hành cài từ đĩa window

Drivers: update từ Driver Genius Professional Edition

Cho mình hỏi là chụp phần Task Manager là chụp phần nào trong đó vậy bạn??? Bạn chụp phần Process để xem chương trình nào dùng quá nhiều resource, phần Performance để xem mức độ sử dụng CPU và memory.

Theo cấu hình bạn cho ở trên, mình nghĩ chỉ vừa đủ để chạy Windows XP mà thôi, nếu bạn dùng Windows 7 có thể bị tình trạng treo máy hay restart máy.

Ngoài ra, nếu nhiều chương trình chạy thường trú quá mà page file không được tối ưu cũng gây treo máy.

Do đó, mình đề nghị bạn cài Windows XP với Service Pack 3, cài đầy đủ drivers, antivirus dùng ESET cho nhẹ, chương trình tối ưu máy chỉ cần TuneUp Utilities. Nếu bạn cài đặt thêm phần mềm nào khác thì dùng TuneUp để xem nó có cài thêm phần thường trú nào không, nếu có cũng bằng TuneUp gỡ nó ra. Ví dụ như khi cài đặt Adobe Acrobat, QuickTime, iTune, Power DVD v.v...

Ngoài ra, bạn check xem RAM loại gì, tốc độ và xem trên mainboard còn chỗ để gắn thêm RAM hay không. Nếu được nên tăng RAM lên 2GB.

Burkhart

Đơ như vậy thì chỉ có vài lý do, một là do windows bị lỗi, hai là soft chạy nền quá nhiều mà máy lại yếu quá, ba là có virus chạy phá bên dưới và nếu máy có trình diệt virus nữa thì 2 thằng chọi nhau dễ bị dump lắm.

jelly_vn2001

trungthutram Bạn chụp phần Process để xem chương trình nào dùng quá nhiều resource, phần Performance để xem mức độ sử dụng CPU và memory.

Theo cấu hình bạn cho ở trên, mình nghĩ chỉ vừa đủ để chạy Windows XP mà thôi, nếu bạn dùng Windows 7 có thể bị tình trạng treo máy hay restart máy.

Ngoài ra, nếu nhiều chương trình chạy thường trú quá mà page file không được tối ưu cũng gây treo máy.

Do đó, mình đề nghị bạn cài Windows XP với Service Pack 3, cài đầy đủ drivers, antivirus dùng ESET cho nhẹ, chương trình tối ưu máy chỉ cần TuneUp Utilities. Nếu bạn cài đặt thêm phần mềm nào khác thì dùng TuneUp để xem nó có cài thêm phần thường trú nào không, nếu có cũng bằng TuneUp gỡ nó ra. Ví dụ như khi cài đặt Adobe Acrobat, QuickTime, iTune, Power DVD v.v...

Ngoài ra, bạn check xem RAM loại gì, tốc độ và xem trên mainboard còn chỗ để gắn thêm RAM hay không. Nếu được nên tăng RAM lên 2GB.

Mình xài windows XP SP3. Còn đây là Task Manager của mình:

thang_ngo_2002

Bạn dùng Windows XP SP3 là OK rồi, nhưng từ hình của bạn post, mình thấy có nhiều process thêm vào ngoài những cái cần thiết của Windows và hardware mà mình nghĩ bạn có thể giảm bớt. Ví dụ thay vì dùng Google Chrome (tới 4 instances), bạn dùng Firefox; mf_status, mf_service, mf_daemon.exe mình không rõ của chương trình nào? Nếu là DaemonTool, chỉ cần một DTLite hay DTAgent là đủ (cho ổ đĩa ảo); IEMon, IEXPLORE (2 instances) của Internet Explorer bạn có thể bỏ; các thứ Updater (EFUpdater), Yahoo Messenger cũng vậy. Ngoài ra, một số chương trình mình không rõ như ExpressFiles, FrzState2K, DF5Serv, Crossrider ...

Vì thế, trở lại đề nghị của mình là bạn dùng TuneUp Utilities dọn dẹp: StartUp programs, Registry, hard disk và chọn profile là balance giữa performance và visual effect.

Nếu cần, bạn vào BIOS và load lại cấu hình Failproof hay Default (tùy hiệu của BIOS).

Sau khi restart máy mà vẫn còn bị treo = chắc chắn là do hardware rồi!

Các nguyên nhân có thể (theo thứ tự từ hay gặp đến hiếm gặp):

1) Quạt giải nhiệt của CPU không hoạt động tốt hay không tiếp xúc với CPU tốt. (Đây là kinh nghiệm bản thân = máy bị treo sau khi hoạt động được một vài phút!). Có thể do bụi bám vào cánh quạt, làm quạt lúc chạy lúc không, hay ốc khóa quạt vào CPU lỏng, hay keo giải nhiệt giữa quạt và CPU bị khô.

a) Dùng bình xịt khí nén (gas duster, canned air) thổi sạch bụi.

b) Tháo quạt ra, dùng bông thấm cồn lau nhẹ nhàng cho sạch keo cũ trên mặt CPU và mặt tiếp xúc của quạt.

c) Bôi một lớp mỏng keo giải nhiệt lên CPU và mặt tiếp xúc của quạt.

d) Gắn quạt trở lại và nhớ kiểm tra các ốc cài quạt.

2) RAM không tiếp xúc tốt với mainboard. Có thể do lỏng hay bụi bẩn trong khe cắm hay chân RAM.

a) Tháo các thanh RAM ra, dùng bình xịt khí nén thổi sạch khe cắm.

b) Còn chân các thanh RAM thì bạn dùng 1 cục tẩy chùi nhẹ từ trong ra ngoài các chân.

c) Khi cắm lại nhớ kiểm tra các chấu gài thực sự lọt vào mấu gài ở 2 đầu thanh RAM.

3) Nguồn: cung cấp điện không ổn định.

Reynald

chip intel petium xử lý yếu, mình thay mành k biết nên người ta thay cho chip này khi khởi động cũng phải chờ vài giây để máy chạy xong xuôi mới bắt đầu mở chương trình

nên giảm bớt các chương trình chạy khi máy khởi động, dọn dẹp ổ đĩa, chống phân mảnh

trungthutram Bạn dùng Windows XP SP3 là OK rồi, nhưng từ hình của bạn post, mình thấy có nhiều process thêm vào ngoài những cái cần thiết của Windows và hardware mà mình nghĩ bạn có thể giảm bớt. Ví dụ thay vì dùng Google Chrome (tới 4 instances), bạn dùng Firefox; mf_status, mf_service, mf_daemon.exe mình không rõ của chương trình nào? Nếu là DaemonTool, chỉ cần một DTLite hay DTAgent là đủ (cho ổ đĩa ảo); IEMon, IEXPLORE (2 instances) của Internet Explorer bạn có thể bỏ; các thứ Updater (EFUpdater), Yahoo Messenger cũng vậy. Ngoài ra, một số chương trình mình không rõ như ExpressFiles, FrzState2K, DF5Serv, Crossrider ...

Vì thế, trở lại đề nghị của mình là bạn dùng TuneUp Utilities dọn dẹp: StartUp programs, Registry, hard disk và chọn profile là balance giữa performance và visual effect.

Nếu cần, bạn vào BIOS và load lại cấu hình Failproof hay Default (tùy hiệu của BIOS).

Sau khi restart máy mà vẫn còn bị treo = chắc chắn là do hardware rồi!

Các nguyên nhân có thể (theo thứ tự từ hay gặp đến hiếm gặp):

1) Quạt giải nhiệt của CPU không hoạt động tốt hay không tiếp xúc với CPU tốt. (Đây là kinh nghiệm bản thân = máy bị treo sau khi hoạt động được một vài phút!). Có thể do bụi bám vào cánh quạt, làm quạt lúc chạy lúc không, hay ốc khóa quạt vào CPU lỏng, hay keo giải nhiệt giữa quạt và CPU bị khô.

b) Tháo quạt ra, dùng bông thấm cồn lau nhẹ nhàng cho sạch keo cũ trên mặt CPU và mặt tiếp xúc của quạt.

2) RAM không tiếp xúc tốt với mainboard. Có thể do lỏng hay bụi bẩn trong khe cắm hay chân RAM.

b) Còn chân các thanh RAM thì bạn dùng 1 cục tẩy chùi nhẹ từ trong ra ngoài các chân.

c) Khi cắm lại nhớ kiểm tra các chấu gài thực sự lọt vào mấu gài ở 2 đầu thanh RAM.

DuyToan_1289x chip intel petium xử lý yếu, mình thay mành k biết nên người ta thay cho chip này khi khởi động cũng phải chờ vài giây để máy chạy xong xuôi mới bắt đầu mở chương trình

nên giảm bớt các chương trình chạy khi máy khởi động, dọn dẹp ổ đĩa, chống phân mảnh Thank bạn. Tự dưng máy mình không còn bị treo nữa. Nhưng mình sẽ ktra lại và làm theo bạn nói. Tks

meteor1237

chul.royal_13 Thank bạn. Tự dưng máy mình không còn bị treo nữa. Nhưng mình sẽ ktra lại và làm theo bạn nói. Tks Vậy là 99% do hardware rồi đấy!

trungthutram Vậy là 99% do hardware rồi đấy!

Hardware thì chỉ cần kiểm tra lại các bước này là được phải không bạn?
trungthutram Các nguyên nhân có thể (theo thứ tự từ hay gặp đến hiếm gặp):

Các chủ đề có liên quan khác