chucongtu86

như tit ạ em muốn copy mấy bài toán học hay lý hóa gì đó dán vào word để in ra mà nó đọc không được có dấu phân thức không có mũ toàn thấy đọc được căn vậy h là để đọc được đây mấy bác ? em Thank mấy bác !

haiga9109

phải chỉnh sữa nữa chứ bạn như thế 1 bài toán nó tốn giấy nhiều lắm !

pu_diem

Bạn cho biết là copy từ đâu? (PDF, DJV, webpage) và bạn muốn chỉnh sửa tiếp các công thức đó hay không? hay chỉ để in kèm trong văn bản của bạn thôi?

Biết cụ thể thì mình mới có thể chỉ dẫn bạn được.

caibichthuy

Bạn nói rõ hơn nha bạn, bạn copy từ đâu nha. Chứ như thế này thì chung chung quá, không ai biết chính xác làm theo cách nào để giúp bạn đâu.

trungthutram Bạn cho biết là copy từ đâu? (PDF, DJV, webpage) và bạn muốn chỉnh sửa tiếp các công thức đó hay không? hay chỉ để in kèm trong văn bản của bạn thôi?

Biết cụ thể thì mình mới có thể chỉ dẫn bạn được. haivu58 Bạn nói rõ hơn nha bạn, bạn copy từ đâu nha. Chứ như thế này thì chung chung quá, không ai biết chính xác làm theo cách nào để giúp bạn đâu. Thank hai bạn nhiều nha

mình muốn copy từ 1 webpage chẳng hạn như boxmath.vn hay diễn dàn toán học chẳng hạn thì nó không hiển thị đúng.

Mà hình như nó nằm trong cặp thẻ HTLM $ $. còn thẻ TEX nó copy i chang được hay sao đó (TEX thì diễn dàn lại ít dùng) bà con giúp dùm tí nha thankssss tất cả người

sweet_day_97

at1305 Thank hai bạn nhiều nha

mình muốn copy từ 1 webpage chẳng hạn như boxmath.vn hay diễn dàn toán học chẳng hạn thì nó không hiển thị đúng.

Mà hình như nó nằm trong cặp thẻ HTLM $ $. còn thẻ TEX nó copy i chang được hay sao đó (TEX thì diễn dàn lại ít dùng) bà con giúp dùm tí nha thankssss tất cả người Mình vừa check website đó cho bạn. Các công thức toán viết trong đó là dùng MathJax, một dạng javascript để hiển thị công thức toán học. Nếu bạn muốn copy các công thức đó vào Word, có 2 cách:

1) Copy thẳng vào MS Word:

a) Righ-click vào công thức toán, rồi chọn MathML Code:

b) MathML Code của công thức đó sẽ hiện ra trong 1 cửa sổ mới:

Bạn copy tất cả (Ctrl+A rồi Ctl+C)

c) Trong MS Word, bạn chọn paste với option là Keep Text Only:

Right-click rồi chọn Paste với icon có chữ A.

Bạn thấy sự khác biệt giữa copy thông thường với cách trên trong hình không?

2) Copy vào MathType:

a) Righ-click vào công thức toán, rồi chọn Tex Commands.

b) Làm tương tự như bước b) ở trên.

c) Mở MathType, chỉ cần paste thẳng (Ctrl+V) vào thôi.

socola_chua2000

trungthutram: Mình để ý nhiều câu trả lời của bạn này rồi, phải công nhận bạn này giỏi về office.

Cách của bạn được đấy. nhưng khi past thì bạn at1305 cần để ý nha, vì đây là bạn trungthutram chỉ dẫn trên office 2010, past sẽ rất dễ và không bị nhầm, có thể đưa ra dạng văn bản theo ý muốn khi past, bạn dùng office 2003 thì khi past nên chọn đúng kiểu.

dhs211

- Một là chụp hình, dán vào Word (Cách này m thường dùng)

- Dùng phần mềm chỉnh sửa, convert để copy

Aundre

trungthutram Mình vừa check website đó cho bạn. Các công thức toán viết trong đó là dùng MathJax, một dạng javascript để hiển thị công thức toán học. Nếu bạn muốn copy các công thức đó vào Word, có 2 cách:

1) Copy thẳng vào MS Word:

a) Righ-click vào công thức toán, rồi chọn MathML Code:

b) MathML Code của công thức đó sẽ hiện ra trong 1 cửa sổ mới:

Bạn copy tất cả (Ctrl+A rồi Ctl+C)

c) Trong MS Word, bạn chọn paste với option là Keep Text Only:

Right-click rồi chọn Paste với icon có chữ A.

Bạn thấy sự khác biệt giữa copy thông thường với cách trên trong hình không?

2) Copy vào MathType:

a) Righ-click vào công thức toán, rồi chọn Tex Commands.

b) Làm tương tự như bước b) ở trên.

c) Mở MathType, chỉ cần paste thẳng (Ctrl+V) vào thôi.

tình hình là mình có làm như bạn chỉ dẫn nhưng MS word 2003 và có thử 2007 thì mình không thấy có Keep tex only nhưng cái 2007 mình click thanh công cụ chọn Copy Special --> chọn tiếp Unformatted Unicode text thì được còn 2003 thì nó không được.

mình cũng thử cài đặt mathtype như toàn bị lỗi gì gì đâu.mà như thế ổn rồi

Thank bạn nhiệt tình giúp đỡ.thanks bạn nhiều

Các chủ đề có liên quan khác