tui nghe nói phần mềm Acronis true image này có chức năng cài lại máy hay lắm còn hơn cả cách ghost nữa.nhưng chưa biết sử dụng,ai có chỉ dẫn cụ thể mà đơn giản không chỉ giúp tui đi.

Săn tiện hỏi các bạn là giữa cách Ghost và sử dụng Acronis true image thì cái nào tiện lợi hơn.và Ghost có hại cho máy ko.Thanks

cái đó không phải là cài lại đâu nhé bạn mà thực chất là sao lưu phục hồi phân vùng, kiểu như back up and restore, hay ghost, bản chất đều là back up và restore

cụ thể thì bạn cứ tìm trên google " sao lưu và phục hồi bằng acronis"

amy7917

Uh thì tui hiểu đại khái là cài lại hay phục hồi máy ấy bạn.lúc trước mình hay sài Ghost nhưng nghe giới thiệu về Acronis true image rất tốt nhưng chưa biết cách sử dụng nửa,có mấy bài hướng dẫn mà rắc rối quá.mà trong 2 cách Ghost và Acronis true image thì cái nào tốt hơn,và sử dụng Ghost nhiều quá có hại gì cho máy ko.nên hôm này tui tạo Topic này để giải toả thắc mắc và cùng thảo luận chia sẽ kinh nghiệm cho nhau luôn.

Webbestre

Theo tui mỗi loại có ưu khuyết khác nhau ..ghost thì thông dụng hơn và thao tác cũng dễ hơn , ngoài ra khi ghost 1 pv chứa hdh nó có chức năng nén lại : ví dụ hdh win7 trung bình 10G ,nén lại chỉ còn 4G ...Riêng acronic thì file lưu trữ lớn hơn hầu như tương đương dung lượng pv luôn .

Faer

đây đâu phải cài lại win. backup lại hệ thống bạn ạ

Chuẩn đó - nên dùng Ghost vì nó vừa nén phát triển nhất dung lượng rồi

Phân vùng C 10G nén lại có 4-5 GB

Với xp 2G ghost còn có 900m-1G

p6_q6

mình thì dùng Acer eRecovery Management và Dell DataSafe Backup Local, 2 cái trên của bạn nêu ra là dùng để ghót mà

Michael

ghost nhẹ nhàng tình cảm hơn, lại thông dụng nữa! nên chọn cái nào đơn giản bạn à!

Đa số các bạn dùng bản Ghost và thấy có hiệu quả đấy chứ nên không máy ai dung phần mềm mới mấy nhỉ

ngothanhtai89

mình dùng acronis, dùng tốt

bạn nhớ rằng nén càng nhiều thì khi xả ra càng lâu, nếu dung lượng ổ đĩa lớn thì ngại gì mà nén nhiều, khi máy hỏng cần phục hồi thì việc tốn thời gian chờ đợi khó chịu hơn tốn ổ đĩa nhiều ^^

bolide_rain

acronis tốt hơn, giao diện rõ ràng, dễ sử dụng, tỉ lệ lỗi khi backup/restore rất thấp, nếu để normal thì file backup của acronis nhỏ hơn của ghost, tốc độ cũng nhanh hơn, mình đang xài acronis 2011 và rất hài lòng

greenagervn

làm gì có chuyện đó. acronic phiên bản mới hay hơn ghost nhiều. máy mình ổ windows 30G. ghost thì 11G, acronic thì 11,4G. nhưng quan trọng là thời (gian) gian backup. ghost thì gần 30 phút, acronic tạo file có 9 phút, bung file cũng tương tự. mà acronic còn nhiều tiện ích hay lắm
tronghieuvn Theo tui mỗi loại có ưu khuyết khác nhau ..ghost thì thông dụng hơn và thao tác cũng dễ hơn , ngoài ra khi ghost 1 pv chứa hdh nó có chức năng nén lại : ví dụ hdh win7 trung bình 10G ,nén lại chỉ còn 4G ...Riêng acronic thì file lưu trữ lớn hơn hầu như tương đương dung lượng pv luôn .

---------- Bài thêm lúc 15:56 ---------- Bài trước là lúc 15:54 ----------

làm gì có chuyện đó. acronic phiên bản mới hay hơn ghost nhiều. máy mình ổ windows 30G. ghost thì 11G, acronic thì 11,4G. nhưng quan trọng là thời (gian) gian backup. ghost thì gần 30 phút, acronic tạo file có 9 phút, bung file cũng tương tự. mà acronic còn nhiều tiện ích hay lắm
tronghieuvn Theo tui mỗi loại có ưu khuyết khác nhau ..ghost thì thông dụng hơn và thao tác cũng dễ hơn , ngoài ra khi ghost 1 pv chứa hdh nó có chức năng nén lại : ví dụ hdh win7 trung bình 10G ,nén lại chỉ còn 4G ...Riêng acronic thì file lưu trữ lớn hơn hầu như tương đương dung lượng pv luôn .

các bạn nên nghĩ thoáng chút.

Symantec hiện tại vừa ngừng phát triển Ghost và quay sang phát triển Acronis true image thì chắc cũng có lý do.

Còn về chuyện dùng Acronis true image thì không nén nhiều có vẻ là không đúng lắm vì nếu mình không lầm thì nó nén tương đương nhau.

Ghost thông dụng hơn thì đương nhiên rồi vì nó ra trước và về Acronis true image thì người sử dụng không biết được sức mạnh thực của nó so với Ghost nên vậy (có lẽ là do Symantec quảng bá không tốt).

Trên đây là ý kiến riêng của mình thôi nha.

Các chủ đề có liên quan khác