Heort

Vừa rồi mình cài SQL 2005 bản developer trên windows 7, cài đặt bình thường

Nhưng khi dùng thì không viết được tiếng việt, hiện tượng là phần mềm viết tiếng việt unikey không không hoạt được trong SQL 2005 bản developer vậy

các chương trình khác thì phần mềm unikey vẫn hoạt động bình thường, mình copy chuỗi tiếng việt từ bên ngoài (word, excel..) nhập vào sql (bảng, truy vấn..) thì vẫn nhận được

đây là mình lúc nhập dữ liệu vào bảng, và kiểu dữ liệu là nvarcha

Khi viết và thực hiện truy vấn thì vẫn ra bình thường

mình vừa cài đi cài lại cả chục lần rùi vẫn không được, thậm chí cài lại windows nó vẫn bị

bạn nào biết cách khắc phục chỉ mình với, mình đang cần gấp hix hix

vì bạn upload không thấy hình nên không bít sao nữa

thử cài Unikey trước khi cài Sql Sever (Unikey 3.6.3)

ví dụ: N'tên bạn' (thử để Ntrước các câu bạn cần gõ dấu xem sao)

hay filename = N'C:\Myname\QLSinhvien.mdf,filename = N'C:\Myname\QLSinhvien.ldf'

Igasho

Hình ảnh vẫn xem được mà

Không phải do thiếu chữ N đâu bạn

Mà là hiện tượng không thể viết tiếng việt trong sql 2005 bản developer

kiểu dữ liệu vừa để nvarchar cả

Ho_Lj

Thank bạn vừa giúp đỡ

sáng nay mình vừa vô tình sữa được lỗi này

quá trình sửa thì nó hơi kì quái mà mình cũng chẳng biết tại sao lại sửa được

Hôm qua mình vừa cài vào máy bộ gõ vietkey 2007 (cả bản cài đặt và không cài đặt), gotiengviet, unikey 4.0 RC 32 bit (bản cài đặt và không cài đặt) nhưng vẫn không thành công, sử dụng bảng không cài đặt vẫn bó tay

và hệ quả của chuyện cài cả bộ gõ vietkey2007 và unikey là tự nhiên trong Yahoo của mình cũng không viết được tiếng việt (trường hợp tương tự như trong SQL)

Mày mò cả ngày hôm qua vẫn không có kết quả gì và thế là quyết định sống chung với nó Y_Y

Mình dùng Uninstall remove bản unikey vừa cài đặt, vào ổ C tìm và xóa vietkey và chỉ còn để lại bản unikey RC 4.0 32 bit không cài đặt để dùng

Sáng nay mở máy để cài lại Yahoo thì ra sực nghĩ không biết vietkey có còn trong registry ko, thế là vào registry trong HKEY_CURRENT_USER/SOFWARE tìm vào xóa vietkey

và thế là ra thử lại cả Yahoo và SQL đều vừa viết được tiếng việt

Lỗi này mình tìm hiểu trên mạng toàn thấy phải cài windows mới khắc phục được, riêng mình thì trong 1 đêm cài windows 5 lần vì nó mà vẫn bó tay

Mình viết để chia sẽ với tất cả người cách khắc phục, cách này có vẻ hơi điên nhưng mong nó giúp được tất cả người

kihugvu

Mình vừa biết cách khắc phục cái lỗi không viết được tiếng việt đó, bạn nào muốn cách khắc phục thì Phần mềm ym:quoclongcch_198

doantuyen_kkk

Nếu ngắn gọn thì bạn có thể chỉ dẫn luôn cho anh em xem và học hỏi chứ lại phải Phần mềm với bạn nữa. chắc gì lúc Phần mềm lại có bạn tại thời (gian) điểm đó.....

hoangtrinh3

Chọn kiểu dữ liệu Nvachar, Nchar,Ntext...

câu lệnh thêm chư N nưa là ok

VD :

string log = "INSERT INTO LogNguoiDung(STT,Date,Time,ID,HanhDong) ";

log = log + "VALUES('" + stt + "','" + date + "','" + time + "','" + BIEN.ssID + "',N'" + hanhdong + "')

Ở đây mình muỗn cột hành động cập nhật dữ liệu tiếng việt có dấu từ biến hanhdong thì thêm N trươc nó. Nhớ là N'dữ liệu' nhé

Cat

thankaido: hi anh là cựu sv trường Việt hàn ah, làm quen nhá, e cug đang bị cái lỗi không viết được TV trong SQL , điên quá đi

milanista2410

Nếu bạn sài windows 7 thì có thể do : Bên SQL bạn mở dưới quyền Admin, còn bên Unikey mở bình thường nên không tích hợp được -> mở unikey dưới quyền admin là sài bình thường lại ngay.

Các chủ đề có liên quan khác