crazyjack_tsd

Một chủ đề có vẻ là quen thuộc nhưng mình đọc vẫn chưa thấy có câu trả lời thỏa đáng nên mình lập threard này mong các pro giúp đỡ:

Mình giờ muốn làm 1 DVD film mà không biết cho sub vào kiểu gì

Mình muốn hỏi mấy câu sau:

- Mình từng làm 1 DVD với film đuôi MKV, sub đuôi ASS, thì có sub cứng trong film nhưng khi burn đĩa thì k thấy sub đâu mà chỉ có film

- Khi burn đĩa thì đuôi film là ntn?

Mong tất cả người nhiệt tình giúp đỡ

sinhradeiu119

viengachden3d - Mình từng làm 1 DVD với film đuôi MKV, sub đuôi ASS, thì có sub cứng trong film nhưng khi burn đĩa thì k thấy sub đâu mà chỉ có film theo tui thì có khả năng bạn add sub không phải là hardsub mà có thể chỉ là softsub nên khi burn thì không có sub

nguyenduyduhv

dieuts theo tui thì có khả năng bạn add sub không phải là hardsub mà có thể chỉ là softsub nên khi burn thì không có sub Mình vừa copy sang máy khác và chạy k cần file sub mà. nhưng k hiểu sao burn ra đĩa lại bay đi đâu,mình sợ film sub và film k khớp

bạn ak!

bạn hỏi file khi ghi ra đĩa dvd à.

tùy vào thiết bị đọc đĩa DVD đó. ví dụ :đầu DVD thì hỗ trợ file: vob,mpeg4...

vậy khi bạn ghi phải convert sang các định dạng hỗ trợ.

bạn có thể dùng nero vision để ghi. nero vision sẽ tự chuyển sang theo ý bạn

còn với máy tính thì đuôi nào cũng dk .

còn chuyện sub add vào phim thì bạn nên dùng phần mềm E.M total video convert có chức năng add sub cứng vào film rồi ghi ra đĩa như bình thường

ilu4e_2t

viengachden3d Mình vừa copy sang máy khác và chạy k cần file sub mà. nhưng k hiểu sao burn ra đĩa lại bay đi đâu,mình sợ film sub và film k khớp không bạn à. nếu bạn copy sang máy khác thì cả softsub và hardsub đều như nhau. nhưng ví dụ khi convert thì hardsub thì phim mới có phụ đề gắn vào, còn softsub thì chỉ còn phim thôi không có phụ đề

nếu muốn add sub vào mà sub không có effect thì dùng total video converter cũng được. còn nếu có effect thì dùng Megui hay starip

ablyboy

dieuts theo tui thì có khả năng bạn add sub không phải là hardsub mà có thể chỉ là softsub nên khi burn thì không có sub viengachden3d Mình vừa copy sang máy khác và chạy k cần file sub mà. nhưng k hiểu sao burn ra đĩa lại bay đi đâu,mình sợ film sub và film k khớp dieuts không bạn à. nếu bạn copy sang máy khác thì cả softsub và hardsub đều như nhau. nhưng ví dụ khi convert thì hardsub thì phim mới có phụ đề gắn vào, còn softsub thì chỉ còn phim thôi không có phụ đề

nếu muốn add sub vào mà sub không có effect thì dùng total video converter cũng được. còn nếu có effect thì dùng Megui hay starip Đúng như bạn dieuts nói, khi bạn add sub vào file mkv như vậy chỉ là soft sub, chuyện chép sang máy tính khác thì dĩ nhiên nó cũng đọc được cái softsub này, còn khi burn ra dĩa thì chương trình burn sẽ không tự add softsub đó vào cho bạn vì thế burn ra dĩa thì không có sub là phải.

Cách giải quyết là làm thành hardsub luôn rồi mới burn. Cách làm thì bạn dieuts cũng vừa đề cập.

Duante

Nhưng mình đâu có copy file sub sang đâu,copy nguyên film vừa add hardsub,chay hiện sub, còn softsub mà copy nguyên film sao hiện sub được hả mấy pro

viengachden3d Nhưng mình đâu có copy file sub sang đâu,copy nguyên film vừa add hardsub,chay hiện sub, còn softsub mà copy nguyên film sao hiện sub được hả mấy pro Để mình nói thế này cho dễ hiểu nhé:

Trường hợp 1

Nếu bạn có 1 phim và 1 file phụ đề, khi bạn đặt tên phim và tên file phụ đề tương tự nhau và để cùng 1 thư mục thì khi chạy phim chương trình sẽ nhận ra sub luôn. Trường hợp này gọi là softsub rời nhé, và khi copy thì bạn sẽ copy 2 file nếu muốn có luôn phụ đề.

Trường hợp 2:

Gọn hơn trường hợp 1 là khi bạn add sub vào phim, khi add sub thì có 2 kiểu:
1 kiều add sub vào rất nhanh và tạo ra file phim có đuôi mkv (tiêu biểu cho cách này là chương trình MKVToolnix). File film mkv tạo ra này sẽ mang luôn trong nó file phụ đề luôn, khi copy thì chỉ 1 file mkv đó thôi thì vẫn coi được phụ đề, nhưng file phụ đề đó vẫn có thể tách ra được khỏi file phim để chỉnh sửa nếu muốn nên nó vẫn là softsub.Kiểu khác là add file sub vào phim thành hardsub luôn không thể tách rời file phim được nữa, đuôi phim thì nhiều loại kể cả đuôi mkv luôn. Tiêu biểu cho cách này thì đầy chương trình.

dola_dom

uandi1818 Để mình nói thế này cho dễ hiểu nhé:

Trường hợp 1

Trường hợp 2: Thế thì mình burn đĩa : - nếu rơi vào trường hợp 1 thì k hiên sub trong film?

- nếu rơi vào trường hợp 2 thì ok ?

Nếu vậy bạn soft MKV k phải là soft làm hard sub phải không ? cho mình luôn soft làm hardsub dc k?

viengachden3d Thế thì mình burn đĩa : - nếu rơi vào trường hợp 1 thì k hiên sub trong film?

- nếu rơi vào trường hợp 2 thì ok ?

Nếu vậy bạn soft MKV k phải là soft làm hard sub phải không ? cho mình luôn soft làm hardsub dc k? Đúng, MKV chỉ làm softsub thôi. Làm hardsub thì bạn lên google tìm giùm mình nhé, có khá nhiều, dùng cái nào là tùy bạn: minicoder, megui, starip, virtual dub,.... Không thì cứ lên google gõ làm phim hardsub.

titi_kute

Sub ass có effect này nọ thì bác chỉ có thể làm hardsub rồi burn ra dvd thôi

Còn nếu bác muốn tắt mở sub được thì bác chuyển ass qua srt trước rồi dùng soft convertxtodvd để làm dvd tùy chỉnh sub, rất dễ và hiệu quả.

uandi1818 Đúng, MKV chỉ làm softsub thôi. Làm hardsub thì bạn lên google tìm giùm mình nhé, có khá nhiều, dùng cái nào là tùy bạn: minicoder, megui, starip, virtual dub,.... Không thì cứ lên google gõ làm phim hardsub. À quên. mình muốn hỏi ý 1 của trường hợp 2 thì có sub trong film khi burn đĩa k thế

ngocphan_91

viengachden3d À quên. mình muốn hỏi ý 1 của trường hợp 2 thì có sub trong film khi burn đĩa k thế Không đâu bạn à, vì nó vẫn còn là softsub nên sẽ tùy thuộc chương trình burn có hiểu mà tự add vào hay không (nhưng ít có chương trình burn nào có thêm chức năng này). Thường thì mình chọn cách add hardsub xong coi kiểm tra mới burn.

Hình như cái convertxtodvd bạn au280290 đề cập ở trên được đấy, thử tải về "ngâm cứu" thử.

---------- Bài thêm lúc 23:22 ---------- Bài trước là lúc 23:06 ----------

Nói thêm cái này nữa: burn DVD film thì hình như chỉ được mỗi 1 phim có độ dài thời (gian) gian 1 tiếng rưỡi thôi (không cần biết dung lượng phim bao nhiêu GB chỉ cần dài khoảng thời (gian) gian đó là chép được DVD film). Trong khi cái dĩa DVD tới 4GB hơn và nếu đầu dĩa của bạn hỗ trợ đọc được các file mp4, mpeg,... (túm lại là dĩa phim MP4) thì bạn nên chọn cách làm hardsub trước, sau đó chuyển về đuôi phim mà đầu dĩa của bạn hỗ trợ được, sau đó chép vào dĩa DVD theo kiểu dữ liệu (kiểu này chép được nhiều phim hơn).

Thanks bạn nhá, để mình thử

Mà bạn có biết cái đĩa nào mà ghi đi ghi lại nhiều lần được k nhỉ, để mình học nữa

Fenton

Ra tiệm mua cái DVD-RW, cùng kiệt hơn mua cái VCD-RW, có 20-30k thôi à. Nhưng nếu xài laptop thì ghi đi ghi lại sẽ hại cái ổ đọc dĩa của laptop (như cái của tui giờ chỉ để chơi không làm gì được). Bỏ tiền ra mua cái đầu chơi DVD có cổng USB để dùng USB thử cho tiện.

Các chủ đề có liên quan khác