ntcmar

Em vừa bật lại cái máy tính cũ, tầm trc tết chưa dùng, và đến bây giờ bật lại. Khi em cho đĩa game vào cài thì lại không thấy ổ đĩa ở My Computer đâu cả @@ em chẳng biết chỉnh thế nào cho đúng nên mong các bạn giúp em với ạ T____T xin Thank các bác

Ingel

Xem nó nhận ổ đĩa chưa, vào bios kiểm tra xem có tắt đi ko

paperazy13

Ổ đĩa CD/DVD? Nếu thế, mở máy ra xem lại dây data, gỡ ra, lau chùi, cắm lại cho chặt, bật máy xem máy có nhận diện ổ đĩa hay không (màn hình trước khi hiện Windows). Nếu không thấy nghĩa là BIOS không nhận được ổ đĩa, restart máy vào BIOS để detect lại ổ đĩa. Nếu thấy, xem tiếp đến Windows.

Windows đôi khi không nhận diện ổ đĩa, bạn vào trang này của Microsoft, download 1 chương trình fix:

ngan25h

Bạn mở thùng máy và cắm chặt lại dây ATA hay SATA bên trong máy của bạn rồi bật máy lên lại xem thử máy có nhận ổ CD của bạn hay ko. Chúc thành công

Arlen

Đầu tiên vào Bios kiểm tra xem Bios vừa nhận các ổ HDD và ODD chưa ? Nếu nhận trong Bios rồi mà không hiển thị trong Windows thì bạn xem vừa ở trạng thái bật chưa,nếu không rõ vừa bật hay chưa thì Reset Bios cho chắc đưa nó về trạng thái mặc định là tốt nhất. Nếu Bios chưa nhận thì bạn tháo tung case của bạn ra xem lại các slot (các chân cắm nối) giữa các bộ phận của case (Không sợ hỏng đâu). Lau chùi và vệ sinh Mainboard lại xem,có thể là chân cắm lau ngày bị bẩn quá thôi. Xem luôn cả chân Ram nữa nhé. Chúc bạn thành công

racroiso1

dạ không phải ạ. Trc kia vẫn có, nhưng mà lúc bật máy lên ý, nó cứ reset liên hồi lun @@ Windows đang chạy chuẩn bị lên màn hình là lại reset @@ tầm 10p sau lại bt ạ, xog r e vào Setup ( DMOS thì fải ) chỉnh cái gì đó mà em cũng qên mất @@ thế là bị ạ bây giờ cho đĩa vào cũng = 0, chẳng nhận được ạ, có bác nào có cách chỉnh default trong cái setup đấy chỉ em vs ạ, xin Thank các bác

hotgay_boy90

GUI của một số BIOS thường gặp:

AMI = bạn chọn mục "Default"

Phoenix = bấm F9

Award = chọn "LOAD BIOS DEFAULTS"

Phoenix-Award = chọn "Load Fail-Safe Defaults"

Sau đó nhớ "Save & Exit"

pt200089

cái này mình cũng từng gặp rồi.bạn dùng windows xp thì bạn kích chuột phải vào my computer chon manage rồi vào device manage xem mục bên tay phải xem có driver của CD/DVD không nếu chưa có thì bạn phải cài đặt vào nhé(ở đĩa driver của máy bạn ấy)

nếu bạn dùng windows 7 thì bạn cũng làm tương tự nhưng nếu không dc thì bạn có thể tham khảo một vài cách sau: " " hay " http://vtc.vn/congnghe/560-300408/thu-thuat-meo-vat/khac-phuc-loi-windows-7-khong-nhan-o-cddvd.htm"

chúc bạn thành công.....

thegodfather_ad

ctm8.bkpro cái này mình cũng từng gặp rồi.bạn dùng windows xp thì bạn kích chuột phải vào my computer chon manage rồi vào device manage xem mục bên tay phải xem có driver của CD/DVD không nếu chưa có thì bạn phải cài đặt vào nhé(ở đĩa driver của máy bạn ấy)

nếu bạn dùng windows 7 thì bạn cũng làm tương tự nhưng nếu không dc thì bạn có thể tham khảo một vài cách sau: " " hay " http://vtc.vn/congnghe/560-300408/thu-thuat-meo-vat/khac-phuc-loi-windows-7-khong-nhan-o-cddvd.htm"

chúc bạn thành công..... bạn ơi bạn có thể chỉ cho mình cách để cài đặt default lại như cũ không? Thank bạn.

Các chủ đề có liên quan khác