Đầu tiên , để thu âm lời hát của bạn . Ta nên dùng CEP (Cool edit pro)

Giới Thiệu:

CEP là một chương trình thu âm khá tốt hỗ trợ cho các bạn kỹ thuật thu âm tại nhà. Bạn có thể download bản dùng thử tại

Bạn chỉ cần biết sử dụng máy tính , có 1 bộ thu âm (gồm loa, mic, headphone soundcard ngon ngon tý hay onboard đều được là bạn có thể tiến hành thu âm).

Àh quên còn 1 thứ không thể thiếu nữa đó là beat (nhạc nền có bè hay không có để cho ca sĩ hát).

Bạn có thể tìm beat tại phòng beat/karaoke hay mua các đĩa karaoke về rồi cát hình ra làm beat nếu như karaoke đó là nhạc hay.

Bây giờ mình sẽ chỉ dẫn các bạn kỹ thuật thu âm nhé >.<

Bạn có thể mua CEP tại các tiệm bán đĩa software hay down trên các trang web khác hay là ngay tại nhà ta dataych.yeucahat.com/soft/

Mở Cool Edit, ta có giao diện sau : (Nếu không có thì ấn F12 là sẽ có kekeke)

Để chèn 1 đoạn nhạc nền, beat ... vào track nào, chỉ cần click phải vào ngay tại track đó, chọn Insert --> Wave from File ... Ở đây ví dụ chọn track 1 để làm nhạc nền, còn track 2 làm track thu tiếng mình hát

Thì tại track 2, ta active chức năng Record bằng cách nhấn nút R màu đỏ. Sau đó nhấn nút Record bên dưới, là bắt đầu thu.

Cái gạch màu vàng là chỉ vị trí bắt đầu thu âm.Nhờ đó bạn nên hạn chế để quá nhìu sound trống gây nên tạp âm

Sau khi thu xong, nếu vừa vừa ý thì không sao, còn nếu muốn tạo hiệu ứng, sửa đổi những đoạn chưa vừa ý, ta chuyển qua chế độ Edit View bằng cách đơn giản là double click lên đoạn sound ta cần edit hay click vào đoạn cần sửa rồi ấn F12

(nên xài phìm tắt cho nhanh )

các bạn mở cái vocal mình vừa thu xong các bạn sẽ thấy có những khúc sóng âm rất nhỏ và hẹp đó là tạp âm của các bạn đặc biệt là khi các bạn lấy hơi sẽ để lạ rất nhìu. Do đó các bạn cần xòa tập âm đó đi.

Nhưng không phải xóa la chọn rồi del đâu nhé nó sẽ mất lun khúc chờ nhạc đó.

Công chuyện đơn giản xòa bỏ hơi thở của ta đó là bạn quét vào phần bạn nghi ngờ là tạp âm (hơi thở) bạn ấn play nghe thử nếu bạn nghe đó là tạp âm hoạc hơi thở của bạn khi lấy hơi thì chuột phải vô chọn Silence

Lưu ý: Khi các bạn chon silence nhớ cân thẩn vì nếu ấn lầm vào Trim thì công sức các bạn thu đoạn đó coi như tan biến bạn phải thu lại( tới h mình vẫn chưa tìm được cách khắc phục vì ctrl+Z không có tác dụng) do đó nên cân thận.

Sau khi xóa hết tạp âm các bạn sẽ được 1 sóng âm nhạc như hình dưới

Ko còn các sóng âm nhở mà chỉ còn lại các sóng âm chình thu giọng của ta.

Sau khi các bạn vừa hoàn thành phần thu của mình rồi bè đầy đủ(nếu có và bít bè) hát xong bài hát thì các bạn chuyển wa giai đoạn save bài hát lại

Xin nói là đây không phải như các chương trình thường là file save là xong

các bạn phải vào File chọn Save Mix Down As (***g các âm thanh vào nhau)

Rồi đặt tên tìm chỗ lưu là xong

Chào bạn, manungudoc

manungudoc Lần đăng nhập trước của bạn: 10/01/2009 22:26

» Tin nhắn

» Thay đổi lý lịch

» Thông báo16

» Phòng chờ phân loại

» Thành viên phạm quy

» Tải bài hát lên

» Thoát [ manungudoc ]

Được quan tâm

minhlove16 15- Xoáy Tình (Ver 2) (20/140/1800/25)

minhlove16; Soneproduction (teen s ...

Trang chủ

Góc sáng tác

Phòng hát hay

Phòng triển vọng

Tiếng hát thành viên

Phòng tập hát

Nhạc Beats / Karaoke

Phòng chờ phân loại

Nhạc Việt Nam

Phòng hát hay

Phòng triển vọng

Tiếng hát thành viên

Phòng tập hát

Nhạc Beats / Karaoke

Phòng chờ phân loại

Nhạc nước ngoài

Phòng hát hay

Phòng triển vọng

Tiếng hát thành viên

Phòng tập hát

Nhạc Beats / Karaoke

Phòng chờ phân loại

Nhạc Rap

Phòng hát hay

Phòng triển vọng

Tiếng hát thành viên

Phòng tập hát

Nhạc Beats / Karaoke

Phòng chờ phân loại

Thể loại khác

Phòng hát hay

Phòng triển vọng

Tiếng hát thành viên

Phòng tập hát

Nhạc Beats / Karaoke

Phòng chờ phân loại

Được quan tâm

ItsLeeVuongKiet 25- Khỏi Cần Yêu (13/37/291/1)

ItsLeeVuongKiet

Mr.SL_One Feel Band 61- Yêu (4/22/327/6)

Mr.SL

C: \ Thông báo \ Hướng dẫn thu âm tại nhà = Cool Edit Pro

Hướng dẫn thu âm tại nhà = Cool Edit Pro

Cool Edit Pro (CEP)

Giới Thiệu:

CEP là một chương trình thu âm khá tốt hỗ trợ cho các bạn kỹ thuật thu âm tại nhà.

Bạn chỉ cần biết sử dụng máy tính , có 1 bộ thu âm (gồm loa, mic, headphone soundcard ngon ngon tý hay onboard đều được là bạn có thể tiến hành thu âm).

Àh quên còn 1 thứ không thể thiếu nữa đó là beat (nhạc nền có bè hay không có để cho ca sĩ hát).

Bạn có thể tìm beat tại phòng beat/karaoke hay mua các đĩa karaoke về rồi cát hình ra làm beat nếu như karaoke đó là nhạc hay.

Bây giờ mình sẽ chỉ dẫn các bạn kỹ thuật thu âm nhé >.<

Bạn có thể mua CEP tại các tiệm bán đĩa software hay down trên các trang web khác hay là ngay tại nhà ta dataych.yeucahat.com/soft/

Mở Cool Edit, ta có giao diện sau : (Nếu không có thì ấn F12 là sẽ có kekeke)

Để chèn 1 đoạn nhạc nền, beat ... vào track nào, chỉ cần click phải vào ngay tại track đó, chọn Insert --> Wave from File ... Ở đây ví dụ chọn track 1 để làm nhạc nền, còn track 2 làm track thu tiếng mình hát

Thì tại track 2, ta active chức năng Record bằng cách nhấn nút R màu đỏ. Sau đó nhấn nút Record bên dưới, là bắt đầu thu.

Cái gạch màu vàng là chỉ vị trí bắt đầu thu âm.Nhờ đó bạn nên hạn chế để quá nhìu sound trống gây nên tạp âm

Sau khi thu xong, nếu vừa vừa ý thì không sao, còn nếu muốn tạo hiệu ứng, sửa đổi những đoạn chưa vừa ý, ta chuyển qua chế độ Edit View bằng cách đơn giản là double click lên đoạn sound ta cần edit hay click vào đoạn cần sửa rồi ấn F12

(nên xài phìm tắt cho nhanh Very Happy)

các bạn mở cái vocal mình vừa thu xong các bạn sẽ thấy có những khúc sóng âm rất nhỏ và hẹp đó là tạp âm của các bạn đặc biệt là khi các bạn lấy hơi sẽ để lạ rất nhìu. Do đó các bạn cần xòa tập âm đó đi.

Nhưng không phải xóa la chọn rồi del đâu nhé nó sẽ mất lun khúc chờ nhạc đó.

Công chuyện đơn giản xòa bỏ hơi thở của ta đó là bạn quét vào phần bạn nghi ngờ là tạp âm (hơi thở) bạn ấn play nghe thử nếu bạn nghe đó là tạp âm hoạc hơi thở của bạn khi lấy hơi thì chuột phải vô chọn Silence

Lưu ý: Khi các bạn chon silence nhớ cân thẩn vì nếu ấn lầm vào Trim thì công sức các bạn thu đoạn đó coi như tan biến bạn phải thu lại( tới h mình vẫn chưa tìm được cách khắc phục vì ctrl+Z không có tác dụng) do đó nên cân thận.

Sau khi xóa hết tạp âm các bạn sẽ được 1 sóng âm nhạc như hình dưới

Ko còn các sóng âm nhở mà chỉ còn lại các sóng âm chình thu giọng của ta.

Sau khi các bạn vừa hoàn thành phần thu của mình rồi bè đầy đủ(nếu có và bít bè) hát xong bài hát thì các bạn chuyển wa giai đoạn save bài hát lại

Xin nói là đây không phải như các chương trình thường là file save là xong

các bạn phải vào File chọn Save Mix Down As (***g các âm thanh vào nhau)

Rồi đặt tên tìm chỗ lưu là xong

Sau khi save mix down as xong các sóng âm h đây coi như vừa vo dụng các bạn có thể bỏ hay lưu lại tùy ý còn bài hát ta thu có beat bè giọng ta hát là nằm ở thư mục lúc ta save mix down as rồi .

Đó là File bạn post lên web ta đó.

Bạn có thử lại lần nữa khi mở file đó lên nếu vửa lòng thi thôi không vừa lòng thì xòa khúc nào không ưng ý thu lại.

Chúc bạn thành công trong chuyện thu âm của mình

Mọi thắc mắc xin đọc kỹ hưỡng dẫn trước khi thắc mắc rồi cm cho mình.

Mình và các mod khác sẽ trả lởi trong thời (gian) gian sơm nhất có thể

Vì mình bị boom quá nhiều do trả lởi thắc mắc của các bạn ( 1 lúc > 20 cửa sổ YM nên dạo này trốn Very Happy mong rằng sẽ có dịp trả lời thắc mắc của các bạn sớm nhất .

Xin chân thành Thank vừa đọc bài viết

(Nguồn yeucahat.com)

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
V Nghiên cứu xây dựng một mô hình môi trường phòng làm việc thông minh Luận văn Sư phạm 0
J Nhu cầu việc làm của người dân ở một số vùng đô thị hóa tại Hải Phòng Tâm lý học đại cương 0
M Nếu một doanh nghiệp có một tòa nhà vừa sử dụng làm khách sạn vừa sử dụng để cho thuê văn phòng, doa Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Công ty chúng tôi có mua một mảnh vườn để làm văn phòng là 3 tỷ đồng, đã thanh toán tiền mặt 50%. S Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
A Tôi đang kiểm toán tại một công ty có số dư dự phòng trợ cấp mất việc làm đầu và cuối năm 2008 vượt Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B Xin cho tôi hỏi một vấn đề, khi mình trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm (3353) thì phải thõ Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
M [Thắc mắc/Hỏi] một người chuyên về tin học văn phòng như mình khi bị hack phải làm sao Hỏi đáp Tin học 0
D Thiết kế hệ thống cô đặc một nồi làm việc gián đoạn Nông Lâm Thủy sản 0
D Nghiên cứu một số đặc điểm sinh học cây Vàng tâm (Magnolia fordiana) làm cơ sở cho việc bảo tồn các loài thực vật quý hiếm Khoa học Tự nhiên 0
D MỘT SỐ KINH NGHIỆM LÀM CHO HỌC SINH YÊU THÍCH MÔN HỌC VẬT LÝ ở THPT Luận văn Sư phạm 0

Các chủ đề có liên quan khác