bethauthau_blog

[Cực Dễ] Hướng Dẫn Tạo Đĩa DVD MultiBoot Sử Dụng Kết Hợp ISOlinux và GRUB4DOS Một Cách Hoàn Hảo ( windows 7 + windows XP + Hiren Boot + Auto Ghost + Kaspersky Rescue Disk …..và Hơn Thế Nữa

Trước đây mình dùng EasyBoot để làm đĩa DVD MultiBoot nhưng mà nó giờ không còn được nhiều người xài rùi hơn nữa tính tương KẾT cùng không cao và hay gặp lỗi.

Như tiêu đề, hôm nay mình sẽ chỉ dẫn mọi người làm một đĩa DVD MultiBoot tích hợp nhiều nhiều những ứng dụng mà các bạn muốn, sử dụng ISOlinux vs GRUB4DOS.

ISOlinux và GRUB4DOS đều là những công cụ tạo boot khá mạnh và sự kết hợp giữa hai chương trình sẽ cho chúng ta thấy những trải nghiệm khá thú vị

Bài viết của mình được tổng hợp từ nhiều nguồn của các cao thủ cộng với kinh nghiệm của mình rút ra được trong quá trình vọc.

Cơ chế hoạt động của nó tương tự như đĩa Hiren Boot vì vậy máy nào chạy được Hiren Boot chắc chắn sẽ chạy được (còn máy nào không chạy được HirenBoot thì cũng chưa bít có không chạy được hay không ?).

Không dài dòng nữa bắt tay vào quá trình thực hiện thui ,rất đẽ dàng đơn giản đến không ngờ !Hj.

Bước 1 : Chuẩn bị.
Down Load source ISOlinux mình vừa bào chế sẵn về

Yêu cầu máy cài sẵn những phần mềm sau nha !
UltraISO Premium Edition 9.3.6 Build 2766
DownLoad
VMware Workstation 8.0.0 Build 471780
DownLoad

Bạn cần chuẩn bị những file ISO của các chương trình mà mình muốn tích hợp. Ở đây mình sẽ chỉ dẫn tích hợp những bộ cài và các chương trình sau:
1. Windows 7 bản nào mà các bạn thích
2. Windows XP SP3
Mình khuyên các bạn nên dung bản này
DownLoad

3. Hiren Boot
Nên sử dụng các bản HirenBoot vừa được rebuild của bác TranDuyLinh
DownLoad

4. Chương trình Ghost tự động cái này có sẵn trong file vừa tải rùi

5. Windows 7 PE
Bản này của anh lãng khách rất good
6. Kaspersky Rescue Disk 10
DownLoad
Ok rùi các bạn có file ISO trên là xong bước 1

Bước 2 : Tiến Hành
Giải nén file Multiboot.rar vừa down về ở bước 1 ra 1 thư mục bất kì ở đây mình ví dụ giải nến ra ổ D được foder Multiboot, (chú ý ổ cứng chứa thư mục đó phải trống tầm 9 Gb nha) được như hình sau :

2. Copy các file ISO của các chương trình sau vào thư mục ISO

Hiren Boot

Windows 7 PE

Kaspersky Rescue Disk 10

3. Đổi tên các file ISO trên như sau

File iso Hiren Boot thành Hiren.iso

File iso Windows 7 PE thành Win7PE.iso

File iso Kaspersky Rescue Disk 10 thành Kasrescue.iso

Chú ý là phải đổi tên một cách chính xác nha !

các bạn cứ yên tâm cách load file ISO này rất nhanh không hề lâu như bình thường vì có file iso nặng hơn 512 MB nên yêu cầu máy bạn phải có Ram 1 GB, nhưng mình nghĩ bây giờ chắc chẳng có ai dùng Ram 512 nữa cả

4. Copy tất cả các file/folder trong đĩa cài windows 7 vào trong thư mục isolinux ngang hang vs thư mục ISO và Boot

5. Copy các thư mục sau của bộ cài windows xp vào trong thư mục isolinux ngang hang vs thư mục ISO và Boot

Nếu bạn sử dụng bộ Windows XPSP3 ở trên của anh Lãng Khách hay bất kì bội cài nào mà chưa tích hợp cdkey thì bạn làm tiếp như sau:
Dùng Notepad soạn nội dung sau

; Generated by nLite 1.4.9.1

[Data]

AutomaticUpdates="No"

Autopartition=0

MsDosInitiated=0

UnattendedInstall="Yes"

[Unattended]

UnattendMode=FullUnattended

UnattendSwitch="Yes"

OemPreinstall="Yes"

OemSkipEula="Yes"

FileSystem=*

WaitForReboot="No"

NoWaitAfterTextMode=1

NoWaitAfterGUIMode=1

DriverSigningPolicy=Ignore

NonDriverSigningPolicy=Ignore

Hibernation="No"

[GuiUnattended]

AdminPassword=*

TimeZone=205

OEMSkipRegional=1

OemSkipWelcome=1

[Components]

[UserData]

ProductKey="V2C47-MK7JD-3R89F-D2KXW-VPK3J"

ComputerName=TenBanMuon

FullName="TenBanMuon"

OrgName="TenBanMuon"

[RegionalSettings]

LanguageGroup=14

Language= "042a"

[Networking]

InstallDefaultComponents="Yes"

[WindowsFirewall]

Profiles=WindowsFirewall.TurnOffFirewall

[WindowsFirewall.TurnOffFirewall]

Mode=0

[Identification]

JoinWorkgroup="Home"
Sau đó save nó vào với tên Winnt.sif, sau đó chép file Winnt.sif vào thư mục I386

6. Đổi tên file Ghost của các bạn thành WIN.GHO rồi copy ngang hang với thư mục ISO và Boot

7. Kiếm một tấm ảnh kích thước 640 * 480 định dạng jpg rồi đổi tên thành Multiboot.jpg rồi copy vào Multiboot\isolinux\boot\isolinux

Bước 3: Tạo file ISO

Chạy file Create_iso.cmd để tạo file ISO

Test thử trên máy ảo để tận hưởng thành quả nào

Vậy là các bạn vừa có 1 đĩa DVD Multiboot rồi test ok rồi thì burn ra đĩa mà xài thui

Đây là sản phẩm của mình nè

Chúc các bạn làm được 1 DVD MultiBoot như ý mình
Mình đã làm cái hướng dẫn thay hình nền cho grub4dos này các bạn tải chương trình gfx_menu rùi làm theo hướng dẫn nha!

DownLoad
Video hướng dẫn

Cập nhật thêm cách thêm 1 file ISO bất kì nhưng vì khi load ISO nó chạy trên Ram nên chỉ nên áp dụng cho file ISO nhỏ hơn 1000M thui nha vì chắc máy các bạn ít nhất cũng có ram 1GB rùi

Bạn có một file ISO bất kỳ (có khả năng boot đấy nha!) tên là filebatky.iso chẳng hạn! copy file filebatky.iso vào thư mục ISO

Tạo một file lst đặt tên tùy ý ở đây mình giả sử là file filebatky.lst vs nội dung như sau

color white/black black/white white/black white/black

timeout 4

gfxmenu /ISO/penguins.gfx

title 1. Khởi Động file bất kỳ

map --mem /ISO/FIRADISK.GZ (fd0)

map /ISO/filebatky.iso (0xff)

map --hook

root (0xff)

chainloader (0xff)

Trong đó gfxmenu /ISO/penguins.gfx là để hiển thị hình nền bạn có thể thay nền ở bước này bằng các file gfx khác tùy ý

Nếu muốn boot nhanh ở bước này bạn để timeout là 0

Tiếp theo mở file isolinux.cfg ở trong Multiboot/isolinux/boot/isolinux thêm lệnh sau vào chỗ bạn muốn hiển thị

label 1. Start file bat ky

menu label ^1. Start file bat ky

MENU INDENT 1

kernel /boot/isolinux/grub.exe --config-file="configfile /ISO/filebatky.lst

Dòng label 1 là thứ tự hiển thị của ubuntu nó ở chỗ nào thì thay số tương ứng

chú ý tên filefilebatky.iso và filebatky.lst và tên trong các câu lệnh phải giống nhau tuyệt đối

Cách này tuy hơi loằng ngoằng một tý nhưng thông qua grub4dos để gọi file ISO với sự hỗ trợ của file FIRADISK.GZ nên load vào nhanh như bình thường

Các bạn có thể gọi trực tiếp bằng isolinux bằng cách chỉ cần cấu hình trong file isolinux.cfg như sau

label 1. Start file bat ky

menu label ^1. Start file bat ky

LINUX memdisk

INITRD /ISO/filebatky.iso

APPEND iso

Bổ xung thêm cách làm USB MultiBoot cho các bạn

nhq2006 Chao ban trunglemanh,

Ban lam la MultibootDVD. Bay gio minh muon MultibootUSB thi co lam duoc khong? Bay gio mang USB di tien hon. Ngoai ra cai windows tu USB có the nhanh hon so OK bạn!Đã có nhiều bài hướng dẫn về vấn đề tạo boot cho USB rùi.Hôm nay mình hướng dần tạo multiboot cho USB dựa trên cái đĩa DVD multiboot mình hướng dẫn ở trên.

Cách làm như sau :
Bước 1 :

Download HP USB Disk Storage Format Tool công cụ để format usb
http://www.mediafire.com/?3pbsl9pj1489c8i

Tiến hành format usb

Bước 2 : Tải syslinux.exe tại
http://www.mediafire.com/?dxheekhb6g3bmb0

Giải nén ra bên trong thư mục win32 hay win64 có file syslinux.exe này. Giữ phím Shift + Nhấn Chuột phải vào thư mục win32 (hay win64 – tùy theo hệ thống máy bạn) chọn Open command windows Here. Và copy đoạn code sau vào màn hình cmd:

syslinux.exe -fma -r -d Multiboot X:

với X là ký tự ổ usb của bạn
Bước 3 :

Down Load source ISOlinux mình vừa bào chế sẵn về
http://www.mediafire.com/?mua8chc2g154yk7

Được file Mutiboot.rar giải nén được foder Multiboot

Copy foder Multiboot vào USB
Bước 4

Tiến hành theo từng bước như hướng dẫn của bài viết của mình ở trang 1
Chú ý: source ISOlinux down ở bước 3 thay cho source ISOlinux ở bước 1 bài viết ở trang đầu rùi

sau khi thực hiện xong có thể dùng MobaLiveCD để test USB .Tốt nhất là khởi động lại máy để test cho chuẩn
Chúc bạn thành công !

Thêm một chú ý nữa là theo đánh giá của một số người thì khi giải nén bộ cài windows xp và windows 7 thì dễ bị virut chèn mã độc nên các bạn có thể để file iso rồi vào mini win7pe của lãng khách để cài windows 7 và xp từ ổ cứng cách này cũng rất nhanh và hiệu quả lại an toàn

Update một số lỗi và một số yêu cầu của các bạn và hướng giải quyết

kamplus Bạn ơi, như bây giờ mình muốn tạo 1 DVD/CD multi boot cho bộ win7 pro 32bit & 64 bit rồi thêm cái bộ Driver của máy laptop nữa thì làm thế nào dvậy bạn? vì mình thấy đĩa CD-Driver của nhà Sx máy nó tự động cài đặt driver luôn ak (chỉ chuyện bỏ đĩa vô --chọn driver muốn cài --> rồi nó tự chạy, tự khởi động và tự cài tiếp tục (User không cần làm gì hết)). Mình muốn làm bộ driver tự động như vậy đó, bạn có cách nào ko? mách cho mình với! thank you!

Cách đơn giản nhất là bạn copy cái đĩa driver đó, copy cả đĩa để ở file iso.Bạn bỏ vào DVD khi nào cần cài thì dùng utraiso mount ra ổ ảo mà cài như khi bạn cho đĩa cd vào thôi

---------- Bài thêm lúc 22:25 ---------- Bài trước là lúc 22:11 ----------

mrhoait trunglemanh ơi , Mình vừa làm được đĩa multiboot như vầy :
1.Kaspersky Rescue CD

2.Hirens boot CD 14.1

3.SETUP WINDOWS 7 SP1

4.SETUP WINDOWS XP SP3

5.commandline

6.reboot

Bây giờ mình muốn đưa bản ghost đa cấu hình (ví dụ: 7.ghost windows XP 3 vào ổ C VÀ 8.ghost windows 7 sp1 vào ổ C ) do mình tự làm vào đĩa nhưng chưa biết cách trunglemanh giúp mình với nhé . Thank bạn nhiều nhé mong được nhận hồi đáp sớm của bạn . Mình trích luôn trong hiren boot của trần duy linh

Bạn down file DLC1.rar sau về
Giải nén được foder DLC1

Bạn copy vào ngang hàng vs foder boot và ISO

Bạn mở file isolinux.cfg thêm lệnh gọi như sau

label 7. Auto Restore Ghost windows 7 to "Partition 1"

menu label ^7. Start Auto Ghost Windows 7 to "Partition 1"

kernel /boot/isolinux/memdisk

append initrd=/DLC1/Autoghost7.gz

#

label 8. Start Auto Ghost winXP to "Partition 1"

menu label ^8. Start Auto Ghost windows XP to "Partition 1"

kernel /boot/isolinux/memdisk

append initrd=/DLC1/Autoghostxp.gz

Bạn Add file ghost xp vào và đổi tên thành WinXP.gho

ADD file Ghost windows 7 vào và đổi tên thành Win7.gho

Chúc bạn thành công !
tiennam2705 Mình bị lỗi ở mục Hiren's boot khi mình kich vào Dos Program
Trích dẫn từ huy_ctn;8668252:
mình làm và bị lỗi thế này đây khi vào hien's boot chỉ dẫn tớ với

Bạn thay lệnh sau trong file isolinux.cfg nằm trong Multiboot\isolinux\boot\isolinux nhé

Cách này load chậm hơn cách cũ khoảng 20 s nhưng không bị lỗi

label 1. Start Hiren Boot 14.1

menu label ^1. Start Hiren Boot 14.1

LINUX memdisk

INITRD /ISO/Hiren.iso

APPEND iso

Các chủ đề có liên quan khác