SU_NGUYEN

Tình hình là sau một buổi ngồi vọc máy thì con laptop asus của mình bị lỗi bootmgr, sau một hồi đổ mồ hôi sôi cả ruột thì mình cũng vừa đăng nhập được vào windows nhưng ổ đĩa của mình bị như thế này

hì hụi ngồi chỉnh chỉnh sửa sửa, nhưng đều vô hiệu, nó cứ báo lỗi như thế này

mình cài đủ phần mềm chỉnh sửa ổ cứng, phân vùng nhưng đều không được nó vẫn hiện đủ 4 ổ đĩa nhưng ổ mình bị mất thì không làm gì được

ví dụ như mình dùng Acronis*Disk Director Suite thì nó hiện đủ cả 4 ổ đĩa nhưng khuyến mãi thêm 2 phân vùng mới chỉ có hơn 1Mb nhưng cái ổ GIAITRI cần sửa của mình thì nó vẫn trơ ra đó, chẳng làm gì được

còn dùng phần mềm Patition Magic thì nó báo lỗi rồi out luôn

Trong ổ đĩa đó của em có hơn 100Gb dữ liệu, do đó em chưa dám format nó. các bạn cao thủ xem qua có ý nào hay giúp em với. xin Thank rất nhiều

xzeropillot

bạn thử cách này nhé: sau khi vao manager như hình trên, bạn đưa chuột vào phân vùng ổ đĩa muốn chỉnh sửa, sau đó ấn chuột phải, chon mục changer driver letter paths (có thể mình đánh không chuẩn lắm nhưng chỉ có 1 tùy chọn tương tự như vậy thôi), bạn chon mục đó rồi chọn nút add, apply, quay ra kiểm tra xem có được không nhé.

p3kut3_jub0ypr0

bạn phải nói rõ là bạn vọc cái gì mà đĩa cứng trở nên như vậy?ở đây mình lũy ý với bạn như sau:

về nguyên tắc trên 1 đĩa basic có thể chia dc 4 primmary patitions nhưng bạn không nên chia như vậy vì không cần thiết và đôi khi gây ra lỗi.nếu máy bạn chạy 1 hệ điều hành thì nên chia 1 primmary patition thôi để set active chạy hệ điều hành,phần đĩa còn lại để chứa dữ liệu thì bạn nên chia Ext patitions là tốt nhất,để tránh tình trạng bị ẩn phân vùng trên đĩa do chia quá nhiều primmary patitions.

bạn thử chạy patition magic,chọn phân vùng bị mất của bạn -> chọn Partition/Advanced/Hide Partition hay Unhide Partition -> OK.

chúc bạn thành công

phongmx_aof

Thử chạy mini Windows xem có đọc được phân vùng này không? Nếu vẫn không đọc được thì chỉ có cách Format lại phân vùng đó thôi (có thể dùng mini tool partition), còn dữ liệu bị mất thì có thể phục hồi bằng các chương trình phục hồi dữ liệu

baby_thichtudo

duyhungvt bạn thử cách này nhé: sau khi vao manager như hình trên, bạn đưa chuột vào phân vùng ổ đĩa muốn chỉnh sửa, sau đó ấn chuột phải, chon mục changer driver letter paths (có thể mình đánh không chuẩn lắm nhưng chỉ có 1 tùy chọn tương tự như vậy thôi), bạn chon mục đó rồi chọn nút add, apply, quay ra kiểm tra xem có được không nhé. Mình vừa làm như vậy rồi nhưng không được, nó cứ báo lỗi như hình thứ 2 mình up ở trên.

---------- Bài thêm lúc 17:14 ---------- Bài trước là lúc 16:06 ----------

Thông báo với tất cả người là mình vừa khắc phục được lỗi đó rồi. từ lúc bị đến giờ có lẽ là do căng thẳng quả nên không để ý lắm, như ở hình này

mọi người có để ý là phân vùng bị ẩn không có thông số gì hết ngoài số dung lượng của nó, cái quan trọng là ở điểm này. mình vừa dùng Acronis*Disk Director Suite để sửa lại thuộc tính cho nó bằng cách rất đơn giản đến không ngờ là gán lại tên thứ tự ổ đĩa cho nó, ở đây mình gán cho nó là ổ G (vì F vừa được gán cho ổ DVD rồi)

và kết quả

Thank tất cả người rất nhiều vì vừa quan tâm đến topic này của mình cũng như những lời lũy ý, nhận xét của tất cả tất cả người. Tiện thể những bạn nào cũng đang bị tình trạng tương tự như mình ở có thể tham khảo hướng giải quyết như mình nêu ở trên, Chúc tất cả người thành công.

Các chủ đề có liên quan khác