Hiện nay bản thân mình tự nhận thấy mình giao tiếp tiếng anh chưa tốt không phải vì mình ngại nói mà vì mình không biết nói gì, đúng hơn la trong đầu mình có thể bật ra dc là sẽ nói câu thế nào, sắp xếp ra sao nhưng vấn đề là mình không nhớ từ vựng vì thời (gian) gian dài mình không sử dụng nó thường xuyên nên quên dần.

Mình cần 1 phương pháp có thể giúp mình học lại từ vựng nhanh nhất mà không quên được. các bạn ai có kinh nghiệm hay phương pháp học từ vựng hiệu quả thì share cho mình với. Thanks các bạn!

Kinh nghiệm học từ vựng ah! OK mình xin sẻ chia kinh nghiệm của minh như sau.

Mỗi ngày ta nên học thuộc 5 từ và hiểu, sử dụng vào một số câu chứa nó.

1 tuần bạn có 35 từ

1 tháng bạn có 140 từ

1 năm bạn có 1680 từ.

Cứ đánh giá là bạn quên đi những từ mới đầu đi. Thì 1 năm bạn có 1600 từ rùi đó. Khủng thật phài không nào.

Ngoài ra bạn có thể tham gia có tiếng để học hỏi thêm kinh nghiệm giao tiếp!

Akono

Thank ban. Mình thấy có vẻ pp đó không hiệu qủa lắm vì mỗi ngày học bằng ấy từ rồi hôm sau lại học lại và thêm những từ mới nữa như thế k có đk sử dụng thường xuyên và trong các tình huống cụ thể như thế sẽ rất nhanh quên và khối lượng từ vựng nhiều thế khi nào bạn mới học hết được và học rồi nhớ được bao nhiêu từ nữa chứ?...Mình muốn có pp học giúp mình nhớ lâu và có thể chọn lọc được kho từ mà mình dùng thường xuyên để học chứ học tràn lan sẽ không hiệu quả bạn ah. Thật là khó quá cơ...Sắp tới mình cũng tham gia vào 1 CLB tiếng anh để có đk nói nhiều hơn.

hi_sam

bạn ơi. học từ vựng theo cách của bạn trên chỉ đánh giá là cách học mà từ trc tới nay có rất nhiều bạn áp dung.Có thể là học được số lượng từ tương đối nhưng 1 thời (gian) gian bạn không thường xuyên dùng nó thì sẽ quên thôi và khi gặp lại thì như mới luôn. Thực ra mình thấy mỗi người cần vốn từ vựng khác nhau tùy từng lĩnh vực mà ng đó hay sử dụng ví dụ như kỹ thuật thì có những từ chuyên cho kỹ thuật, ktế cũng có từ riêng cho ktế,hay giao tiếp thông thường cũng thế. Bởi vậy mình nghĩ làm cách nào mà bạn phân loại được phạm vi những từ bạn cần và thường xuyên sử dụng ý, thế mới tránh quên nhanh bạn ah vì bạn dùng nó thường xuyên hơn là 1 số từ bạn chỉ gặp có 1 vài lần rồi không dùng nữa. Mình nghĩ thế nhưng cũng chưa có cách nào học hiệu quả bạn ah. Bạn nào biết chỉ cho cả nhà na.hihi

turtlegirl_241

cách do của bạn khong hiệu quả lắm nếu không sủ dung thường xuyên nên tui nghi chung ta nên phân loại các từ và sủ dung ghi chep lại trong một số câu đơn giản dễ nhờ và gặp khi cần thiết có thể nhớ lại một cách mau chong ma khong sơ quên

cobetocdai775

Thank các bạn vừa cho mình những ý kiến bổ ích. Mình sẽ thử áp dụng xem thế nào?hihi. Có bạn nào có thêm pp nào học từ vựng hiệu quả nữa thì share cho tất cả người cùng học nha. Thks!)

minhtuan_29

theo kinh nghiem cua minh thi nhanh hay khong thi tuy vao thoi gian ban bo ra de hoc va quan trong la ban ap dung cac tu moi hoc. ap dung trong writing, speaking, hoac hoc thuoc+hieu y nghia qua reading (doc truyen, bao v.v.) - tuc moi khi doc thay tu moi la minh hieu ngay.

Truoc minh co mot cach hoc tu moi bang cach doc truyen, bat dau tu truyen theo level cua ban (elementary, inter v.v.). Khi gap tu nao moi trong truyen, minh se underline tu do, tra tu dien (tu dien anh-viet khi moi bat dau, cho den khi len tay roi thi dung anh-anh) va hieu nghia cua tu do va co gang nho. Sau minh se doc lai chapter (hoac ca truyen neu truyen ngan), va make sure minh hieu tat ca cac tu moi. Bang cach do min hoc duoc kha nhieu tu, minh cung khong tinh ra moi ngay la bao nhieu, nhung sau mot thoi gian minh thay tien bo len rat nhieu.

quy_thuy

Trích:

Nguyên văn bởi thanhtung91

làm thế nào để có thể tham gia các câu lạc bộ như thế hả bạn?????

Hiện tại ở Hn có rất nhiều CLB tiếng anh bạn ah, có thể là của các trường ý, bạn chắc còn là sv nên dễ thôi mà. Bạn tìm hiểu xem trường bạn có CLB TA ko?hay có thể tham gia 1 số CLB khác(google có đầy đủ thông tin các clb bạn ah). Mình biết 1 CLB rất mới của 1 trung tâm tiếng anh ở đường Láng ý. nếu bạn quan tâm để lại contact mình sẽ chuyển thông tin cho. hihi

noinho_khongten

Trích:

Nguyên văn bởi derekd

theo kinh nghiem cua minh thi nhanh hay khong thi tuy vao thoi gian ban bo ra de hoc va quan trong la ban ap dung cac tu moi hoc. ap dung trong writing, speaking, hoac hoc thuoc+hieu y nghia qua reading (doc truyen, bao v.v.) - tuc moi khi doc thay tu moi la minh hieu ngay.

Truoc minh co mot cach hoc tu moi bang cach doc truyen, bat dau tu truyen theo level cua ban (elementary, inter v.v.). Khi gap tu nao moi trong truyen, minh se underline tu do, tra tu dien (tu dien anh-viet khi moi bat dau, cho den khi len tay roi thi dung anh-anh) va hieu nghia cua tu do va co gang nho. Sau minh se doc lai chapter (hoac ca truyen neu truyen ngan), va make sure minh hieu tat ca cac tu moi. Bang cach do min hoc duoc kha nhieu tu, minh cung khong tinh ra moi ngay la bao nhieu, nhung sau mot thoi gian minh thay tien bo len rat nhieu.

Hi ban. Cách của bạn rất hay , mình sẽ áp dụng. Thực ra bây giờ học từ mới thì vô cùng lắm, điều mình muốn là giới hạn số lượng từ đó trong lĩnh vực mà mình thường xuyên sử dụng như thế sẽ nhớ lâu hơn vì có rất nhiều từ mình đọc sách bao...chỉ gặp 1 vài lần rồi thôi vì không thường xuyên sử dụng nọ Mình muốn cô đọng lại vốn từ đó nhưng mà khó quá, chưa tìm ra cách nào cả. Bạn nào có ý kiến gì mới share mình với. Thks!

Các chủ đề có liên quan khác