lolem_1305

Trước thấy thầy mình bảo can thì phát âm là "kæn", còn cann't thì phát âm là "kan", khác nhau mà bạn?

Anynnawg

Theo mình thấy thì trong tiếng Anh Mỹ, can phát âm là /kæn/, còn can't phát âm là /kænt/, tức là bạn phải cố gắng nghe ra âm "t" ở cuối thì mới phân biệt được can và can't.

lahai72

Trích:

Nguyên văn bởi Nếu còn có ngày mai

Theo mình thấy thì trong tiếng Anh Mỹ, can phát âm là /kæn/, còn can't phát âm là /kænt/, tức là bạn phải cố gắng nghe ra âm "t" ở cuối thì mới phân biệt được can và can't.

Nếu thế thì khó quá nhỉ, liệu có thể nào nhận biết qua cách lên xuống giọng của họ không vậy

erjka_kon

Trích:

Nguyên văn bởi qxth2010

Ai giúp mình với nào.

can và can't. Click vào link để nghe và tập nhé:

cuc_i_thui_woac

Theo mình biết thì đa số phụ thuộc vào kinh nghiệm ngữ nghĩa chứ nghe thì khó mà nhận ra, nhưng với accent của Mỹ thì có thể có một chút kinh nghiệm phụ thuộc trên nghe nhấn câu là

- Nếu là can thì thông thường hay là người nói sẽ kéo dài chữ can ra hay là đọc rất nhẹ (nghecoi nhưkừn vì vừa bị lướt, thành ra chỉ là /k'n/ chứ không phải là /kaen/) và nhấn mạnh động từ kế tiếp, ví dụ như can speak thì nhấn mạnh chữ speak

- Còn nếu là can't thì người nói sẽ nhấn mạnh chữ can't và động từ kế tiếp nó, hay cũng có thể chỉ là chữ can't mà thôi

boo_xig

Bọn Mỹ nó phát âm can với can't tương tự hệt nhau. Nó đọc chậm thì nó mới đọc âm "t" của chữ can't. Chứ nó đọc nhanh thì bó chiếu.

Các chủ đề có liên quan khác