Romain

Sau 1 thời (gian) gian tìm tòi tui đã tìm ra nguyên nhân tại sao một file video có dung lượng 1 hay vài GB mà khi nén lại chỉ còn một vài MB. Nếu chúng ta để ý thì bình thường các file video có dung lượng vài GB thì thời (gian) gian của video đó cũng phải vài giờ nhưng khi xem các video siêu nén thì chi có vài phút.

đây là ví dụ

Từ vấn đề đó tui cũng vừa tìm ra cách nén tuy không giảm quá nhiều dung lượng. nhưng cũng giảm được vài lần. Thực chất của vấn đề là convert video sang 1 định dạng có dung lượng cao rồi nén lại thì dụng lượng của nó sẽ giảm khá nhiều so với dung lương sau khi convert nhưng vẫn cao hơn dung lượng trước khi convert.

Đây là sẻ chia của tui cho nhưng bạn chưa biết còn những bạn nào biết rồi xin đừng nói lời cay đắng

Fonzell

mobile N95 Sau 1 thời (gian) gian tìm tòi tui đã tìm ra nguyên nhân tại sao một file video có dung lượng 1 hay vài GB mà khi nén lại chỉ còn một vài MB. Nếu chúng ta để ý thì bình thường các file video có dung lượng vài GB thì thời (gian) gian của video đó cũng phải vài giờ nhưng khi xem các video siêu nén thì chi có vài phút.

đây là ví dụ

Từ vấn đề đó tui cũng vừa tìm ra cách nén tuy không giảm quá nhiều dung lượng. nhưng cũng giảm được vài lần. Thực chất của vấn đề là convert video sang 1 định dạng có dung lượng cao rồi nén lại thì dụng lượng của nó sẽ giảm khá nhiều so với dung lương sau khi convert nhưng vẫn cao hơn dung lượng trước khi convert.

Đây là sẻ chia của tui cho nhưng bạn chưa biết còn những bạn nào biết rồi xin đừng nói lời cay đắng Bác này Pro thật.

yox_nox

Theo mình tìm hiểu thì chỉ những video quay phim màn hình desktop mới có thể nén lại được thôi, còn những video quay bằng camera thì không thể, chỉ convert giảm chất lượng thì mới nhẹ đi. Bác thử dùng Phần mềm quay phim màn hình thì biết, những video này nén rất khiếp. Còn thời (gian) gian ngắn mà dung lượng lớn chẳng nói lên điều gì. Quay phim full HD thì 5' phim cũng hơn 1GB đó bạn....Ai biết rõ hơn thì xin chỉ giáo thêm.

yoonhox

Thực chất của vấn đề nằm ở các sector, cluster chứ không phải như bạn nghĩ.

vaonghe Thực chất của vấn đề nằm ở các sector, cluster chứ không phải như bạn nghĩ. có liên quan gì tới sector và cluster đâu bạn. Nếu dùng ổ cứng SSD hay USB thì lấy đâu ra sector

Nguyên nhân chủ yếu là do cách ghi file. Tỉ lệ nén cao chỉ đối với các file quay phim màn hình 1 phần vì nó có số lượng khung hình/giây thấp hơn so với quay bằng máy.

Đối với 1 số file thì mặc định nó vừa là nén rồi nên tỉ lệ nén thấp ví dụ như định dạng mpg, flv, exe, msi.

pe_kute_bun

danhtho có liên quan gì tới sector và cluster đâu bạn. Nếu dùng ổ cứng SSD hay USB thì lấy đâu ra sector

Nguyên nhân chủ yếu là do cách ghi file. Tỉ lệ nén cao chỉ đối với các file quay phim màn hình 1 phần vì nó có số lượng khung hình/giây thấp hơn so với quay bằng máy.

Đối với 1 số file thì mặc định nó vừa là nén rồi nên tỉ lệ nén thấp ví dụ như định dạng mpg, flv, exe, msi. Bạn nói rất chính xác

dykaxinh

Thank bác nhiều nhé. hóa ra các file siêu nén thì chẳng qua là làm dung lượng của file đó cao nên rồi nén lại thì sẽ có file nén lại với dung lượng nhỏ phải không ạ

Theo mình được biết lí do vì sao file video có thể nặng từ mấy trăm mb đến hàng gb mà có thể nén xuống 5, 6 mb là vì file đó không có tiếng, không nhớ rõ nhưng hình như công thức của nó liên quan tới các file ảnh bmp, những file ảnh này có thể nén rất tốt từ mấy chục mb xuống dưới 1mb, mình không biết chính xác, nhưng các bạn cứ thử test với 1 đoạn video không có tiếng xem kết quả như nào ai comment tiếp bên dưới nhé.

danhtho có liên quan gì tới sector và cluster đâu bạn. Nếu dùng ổ cứng SSD hay USB thì lấy đâu ra sector

Đối với 1 số file thì mặc định nó vừa là nén rồi nên tỉ lệ nén thấp ví dụ như định dạng mpg, flv, exe, msi. ấy chú nói vậy mà đúng nhỉ. nén video màn hình xuống còn vài MB vừa có từ mấy năm trước rồi.

Tuari

vậy cuối cùng cũng đâu giảm được dung lượng file ban đầu (cái này mới cần giảm dung lượng)!

Twiford

thế thì đề nghị bác qua box phim nén chất lượng cao cho ae .

thanks. thủ thuật hay

jelly_vn2001

chẳng hiểu ra làm sao nưa...

viết 1 loạt chữ nghĩa lung tung rồi hết không có HD gì cả

warm_boy_8x

Mcnit08 Theo mình được biết lí do vì sao file video có thể nặng từ mấy trăm mb đến hàng gb mà có thể nén xuống 5, 6 mb là vì file đó không có tiếng, không nhớ rõ nhưng hình như công thức của nó liên quan tới các file ảnh bmp, những file ảnh này có thể nén rất tốt từ mấy chục mb xuống dưới 1mb, mình không biết chính xác, nhưng các bạn cứ thử test với 1 đoạn video không có tiếng xem kết quả như nào ai comment tiếp bên dưới nhé. Đồng ý với bác này. Cứ so sánh với máy cái video quay màn hình với video thường thì biết

Nói chung video là vừa nén cực đại rồi (khi chưa chuyển đổi chất lượng lên xuống ). Khi nén thêm cũng chẳng dc bao.

cũng như RIP game có audio vậy. ví dụ fifa 07, 08 nó 2GB audio nó nén thành 2 MB nhưng mà là 2 GB ảo có dùng dc đâu. Thế nên đứa nào bảo nén video dc siêu nhỏ thì không tin dc. Em thử bao nhiêu là phần mềm rồi mà không khác nhau bao nhiêu. từ winrar đến KGB, UHA, 7zip...

Em chỉ phục các bạn nén DVD rip. Nếu dung lượng tương đương FLV và MKV rip thì cái rip quá nét.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
N Tìm hiểu những nguyên nhân, đưa ra cách khắc phục những hạn chế đang tồn tại sau khi cổ phần hoá Luận văn Kinh tế 0
D Bước đầu tìm hiểu một số nguyên nhân trong việc bán thuốc kê đơn mà không có đơn tại Cơ sở bán lẻ th Y dược 0
V Tìm hiểu nguyên nhân cũng như cách trị rạng da Sức khỏe 0
S Tìm hiểu các căn nguyên vi rút gây viêm đường hô hấp cấp của một số bệnh nhân điều trị ở bệnh viên Đ Khoa học Tự nhiên 0
H Tìm hiểu nguyên nhân và biểu hiện lâm sàng đau bụng tái diễn ở trẻ em Tài liệu chưa phân loại 0
Y Tiểu luận: Tìm hiểu một số nét về thực trạng, nguyên nhân và cách thức giải quyết việc ly hôn có yếu Tài liệu chưa phân loại 0
T Tìm hiểu nguyên nhân sự khủng hoảng kinh tế tài chính ở Đông Nam Á Tài liệu chưa phân loại 0
V Tiểu luận Vận dụng cặp phạm trù nguyên nhân kết quả để tìm hiểu về vấn đề ùn tắc giao thông ở hà nội hiện nay Văn hóa, Xã hội 2
K Tìm hiểu một số tài nguyên du lịch nhân văn tiêu biểu ở Hà Nam Tài liệu chưa phân loại 0
K Tiểu luận Tìm hiểu nguyên nhân của khủng hoảng tài chính năm 2008, nêu diễn biến và tác động tới thị Tài liệu chưa phân loại 0

Các chủ đề có liên quan khác