lung.i3u_kut3

Em muốn tạo mấy cái icon của riêng mình nên vừa tự tìm hình ảnh trên Internet và chuyển đổi định dạng sang .ico. Nhưng khi hiển thị ra ngoài màn hình desktop (màu xanh) thì nó bị đóng cái khung vuông màu trắng trông rất khó chịu, không tương tự như icon của các phần mềm là không có khung hay có thì chắc là trong suốt. Bác nào biết làm thế nào để chỉnh cho nền icon trong suốt hay cắt gọt được khung theo viền hình ảnh thì giúp em với. Em cám ơn.

cuc_i_thui_woac

Đó là do nền của ảnh bạn tải từ mạng về là màu trắng chứ không phải tại lỗi desktop hay phần mềm chỉnh icon.

Thử tải các icon chuẩn PNG (Có nền trong suốt, nói vậy cũng còn tùy người gửi). rồi import vào chuơng trình. (trình iconFX có chức năng này. Rất hữu ích.)

hay xóa nền bằng tay. Chọn cục gôm rồi xóa từng pixel một. Hay lấy khung chọn từng dãy rồi xóa. Muốn nhanh bạn có thể dùng Photoshop để xóa bằng công cụ chọn đồng màu.

Osmund

gtdcomputer Đó là do nền của ảnh bạn tải từ mạng về là màu trắng chứ không phải tại lỗi desktop hay phần mềm chỉnh icon.

Thử tải các icon chuẩn PNG (Có nền trong suốt, nói vậy cũng còn tùy người gửi). rồi import vào chuơng trình. (trình iconFX có chức năng này. Rất hữu ích.)

hay xóa nền bằng tay. Chọn cục gôm rồi xóa từng pixel một. Hay lấy khung chọn từng dãy rồi xóa. Muốn nhanh bạn có thể dùng Photoshop để xóa bằng công cụ chọn đồng màu. Thank anh. em dung iconFX phủ nền = màu trong suốt thì nó mất nền trắng, hiện nền màn hình rồi ạ.

Các chủ đề có liên quan khác