sweet_cherry_vn

tình hình là sau khi phân vùng cho cái ổ cứng của thằng em thì hiện lên lỗi "ntldr is missing. press ctrl+alt+del to restart", vừa làm theo thì nó vẫn vậy.

Đã vậy nó còn không nhận đĩa boot, đĩa cài windows xp, 7

huynh nào biết giúp giùm em cái thằng em nó .........quá trời!!!

mình xin liệt kê các bước vừa làm:

1-chinh fristboot của bios từ hdd sang cd/dvd rom

2-cho đĩa boot vào phân lại ổ cứng thành 3 vùng(1 primary 2 logical)

3-sau khi reboot thì nó bị như thế

mình có một thằng bạn cũng bị lỗi tương tự trên máy ảo VMwake còn vitual pc thì bình thường

Bay

Không nhận đĩa cài là do ổ đĩa quang, do đĩa hay do bạn thiết lập sai cho nó chứ chẳng ảnh hưởng gì tới ổ cứng của bạn cả. Bạn nên xem lại đi.

Windsor

Ngau khi mở máy lên bạn vào BIOS , tùy chỉnh boot CD/DVD đầu tiên , là sẽ boot được vào đĩa cài windows .

Nếu chỉnh rồi mà boot vào không được thử dùng đĩa mới tinh xem .

Còn lỗi kia là mất file boot của winXp , thực tế thì không cần thiết phải cài lại , bạn chỉ cần lấy file đó bên máy nào dùng winXp copy sang là xong (dùng miniXp trong HBCD mà copy) .

Chúc vui

Gard

zxheraclexz Ngau khi mở máy lên bạn vào BIOS , tùy chỉnh boot CD/DVD đầu tiên , là sẽ boot được vào đĩa cài windows .

Nếu chỉnh rồi mà boot vào không được thử dùng đĩa mới tinh xem .

Còn lỗi kia là mất file boot của winXp , thực tế thì không cần thiết phải cài lại , bạn chỉ cần lấy file đó bên máy nào dùng winXp copy sang là xong (dùng miniXp trong HBCD mà copy) .

Chúc vui bios vừa chỉnh sang boot cd/dvd đầu tiên nhưng không vào được.

đĩa của mình hoàn toàn mới(1-mới mua,1 mới ghi)

HBCD vừa nói là không vào được thì làm sao dùng

Bạn nào biết làm ơn chỉ dẫn chi tiết giùm!!!

chỉ mình cách vào HBCD thôi cũng được

rai_3369

nếu dùng được ổ đĩa thì bỏ cái đĩa windows xp vào repair là được. nếu ổ đĩa k dùng thì qua máy khác kiếm cái usb là bộ cài windows xp rồi dùng nó mà repair hay tạo cái hirent boot = usb mà sửa

Aleem

dungto89 nếu dùng được ổ đĩa thì bỏ cái đĩa windows xp vào repair là được. nếu ổ đĩa k dùng thì qua máy khác kiếm cái usb là bộ cài windows xp rồi dùng nó mà repair hay tạo cái hirent boot = usb mà sửa cái này cũng thử rồi mà không được,. đĩa windows bỏ vào không nhận (đã chỉnh boot first rồi)