Mình lập ra topic này để các mem mới bắt đầu học tin học biết (Tuy nhiên theo mình biết thì có rất nhiều bạn ngồi văn phòng với PC hằng ngày mà vẫn chưa biết - Vì họ chưa có điều kiện tiếp xúc để học mà thôi!!). Vì khi các bạn làm chủ PC riêng mình thì cần biết rõ "sơ đẳng"về nó, tương tự như các bạn chạy xe gắn máy phải biết hiệu gì, đời nào. phân khối bao nhiêu...Chẳng những thế topic này để cho các Mod, các Pro "ra tay" hào hiệp với các "Beginner", nếu họ không "được quyền" "thanks" các bạn (Do bài viết chưa đủ) thì mình sẽ "thanks" hộ dùm họ. Bạn nào vừa biết xin đừng cười mà hãy "ra tay" hướng dẫn. Bạn nào chưa biết thì mạnh dạn post "tui không biết, xin chỉ giáo", các người đi trước sẽ chỉ dẫn cho.

Sau khi mình post xong, một thời (gian) gian không thấy mem nào cần giúp đỡ, nhờ các Mod khóa đề tài dùm.

Hôm nay mình xin đưa ra 5 vấn đề:

1. HĐH bạn (hay người khác) đang xài là gì? windows 98/2000/XP/Víta/7; Là SP1/SP2... và là 32 bit hay 64 bit? Bằng cách nào biết được?

2. Không mở PC ra, làm sao biết PC có mấy ổ cứng. Dung lượng ổ cứng là mấy, vừa xài bao nhiêu, bao nhiêu chưa xài? Ổ cứng được chia ra bao nhiêu phần?

3. Bản Office bạn đang dùng phiên bản mấy,(Tương tự các phần mềm bạn đang dùng,) nên biết phiên bản bao nhiêu? Làm sao biết đây?

4. Ram đang dùng là bao nhiêu MB, bus mấy? (Tương tự cho CPU & mainboard)

5. VGA đang dùng bao nhiêu MB, hiệu gì?

Mong các bạn đóng lũy ý kiến.

style_more

Khoá làm gì, để tất cả người còn dùng google mà tìm mà đọc chứ, trả hiểu ông này muốn gì

thesunshin123

1. Để kiểm tra đơn giản hệ điều hành đang dùng thì câu lệnh Winver trong cửa sổ RUN hay properties tại Computer trên máy bạn.

Nếu muốn kỹ hơn để biết hệ điều hành đang dùng là 32bit hay 64 bit và các thông tin phần cứng vào RUN -> CMD -> Systeminfo

Lúc này nó sẽ ra bảng này:

Tìm đến hàng System type để biết bao nhiêu hệ điều hành đang dùng bao nhiêu bit, ngoài ra còn có thể xem tất cả thông tin của máy qua lệnh này.

Courtnay

sao không dùng AIDA64 thì biết tất cả chuyện, quan trọng là có hiểu không thôi

Bronsson

HuongKrb 1. Để kiểm tra đơn giản hệ điều hành đang dùng thì câu lệnh Winver trong cửa sổ RUN hay properties tại Computer trên máy bạn.

Nếu muốn kỹ hơn để biết hệ điều hành đang dùng là 32bit hay 64 bit và các thông tin phần cứng vào RUN -> CMD -> Systeminfo

Lúc này nó sẽ ra bảng này:

Tìm đến hàng System type để biết bao nhiêu hệ điều hành đang dùng bao nhiêu bit, ngoài ra còn có thể xem tất cả thông tin của máy qua lệnh này. nhanh gọn lẹ chính xác,if chỉ tìm hỉu những điều như chủ topic thì lập topic này hơi thừa đó.bạn đưa thêm nhìu câu hỏi hơn nữa vào mỗi ngày có dc ko?

Phillip

Thực ra những người quan tâm thì họ mới có nhu cầu tìm hiểu. Thì chắc chắn họ sẽ tìm đủ tất cả cách để biết, mà chắc chắn không phải chi là những thông tin cơ bản đó đâu. Còn có những người họ không quan tâm lắm chỉ biết dùng theo nhu cầu công chuyện thì chẳng quan tâm làm gì cả. Vì nếu máy có vấn đề gì thì vừa có người khác lo.

Mình là newbie k hiểu lắm về cái hình trên kia.Ai giải KẾT cho mình về mấy dòng trong hình k.Ví dụ86-based PC nghĩa là sao

mình đưa thêm 1 số câu hỏi nữa

6 - 1 số lệnh cần thiết để xem dữ liệu máy, lệnh run, cmd....

7 - soạn thảo 1 cách cơ bản, nhập , xuất files, và một số lỗi cơ bản trong office

8 - Download - tải chương trình, tài liệu

9 - 1 số phím soạn thảo cơ bản

10 - phải nhận biết các hiện tượng lạ phát sinh khi sử dụng máy

tobe continued.....

suale455000

À hay nhỉ. Mình chỉ biết trong run có 1 lệnh xem hệ thống là "dxdiag" thôi. Bạn đặt nhiều vấn đề có vẻ phức tạp quá nhỉ

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu kiến thức, thái độ, thực hành về các biện pháp tránh thai của sinh viên một số trường Đại học Cao đẳng Y dược 0
D Kiến thức, thực hành về VSATTP và một số yếu tố liên quan của người trực tiếp chế biến tại các cửa hàng ăn Y dược 0
N Tổng hợp kiến thức về các kỳ thi tiếng anh có giá trị hiện nay Tài liệu Cơ bản 0
D Khảo sát kiến thức,thái độ thực hành về nuôi con bằng sữa mẹ của các bà mẹ sau sinh tại Khoa Sản Bện Y dược 0
A Những kiến thức đã tìm hiểu được trong thời gian thực tập tổng hợp - Thực trạng các Website đã và đa Luận văn Kinh tế 0
W Nghiên cứu và hệ thống các kiến thức cơ bản về chương trình dự án quốc gia; tổng hợp kết quả, phân t Luận văn Kinh tế 0
W Các kiến thức cơ bản về âm thanh Luận văn Kinh tế 0
D Bồi dưỡng năng lực huy động kiến thức cho học sinh khá, giỏi bậc THCS thông qua phát triển các bài t Luận văn Sư phạm 0
T Vận dụng các kiến thức hóa học để giải thích các hiện tượng thực tế Luận văn Sư phạm 0
T vận dụng kiến thức liên môn giải quyết các vấn đề thực tiễn đề tài tiếng kêu cứu của đôi tai Luận văn Sư phạm 0

Các chủ đề có liên quan khác