disney_showroom

MÌnh mới làm kế toán cho 1 quán cà phê ( đăng ký dưới hình thức CTy TNHH). Mình xem sổ sách thì thấy kế toán trước đây khi nhập kho các loại cà phê, đường, sữa... thì lại định khoản vào TK156 chứ không phải 152 ( 2 năm rồi). Theo mình thì hình như phải cho vào 152 mới đúng phải không ạ. Nếu như thế thì giờ phải sửa như thế nào đây?. Mong được chỉ giáo.

lt_vndh2202

Theo mình nếu bạn để nhầm tk như vậy thì vào đầu năm tài chính tiếp theo bạn làm bút toán Nợ 152/ Có 156 (số dư cuối năm trước của tk 156).

Thế là từ 156 nó chuyển sang 152 thôi. Chả lẽ chỉ vì nhầm tk như vậy mà phải làm lại BCTC thì rích rắc quá.

mykiss_2003

Nguyên văn bởi huyenlan

MÌnh mới làm kế toán cho 1 quán cà phê ( đăng ký dưới hình thức CTy TNHH). Mình xem sổ sách thì thấy kế toán trước đây khi nhập kho các loại cà phê, đường, sữa... thì lại định khoản vào TK156 chứ không phải 152 ( 2 năm rồi). Theo mình thì hình như phải cho vào 152 mới đúng phải không ạ. Nếu như thế thì giờ phải sửa như thế nào đây?. Mong được chỉ giáo.

Chẹp, cái vụ quán cfe thì mình không rõ! Nhưng chỉ bít là cái cfe, đường sữa đó cấu thành nên thực thể sản pharm thì nên cho vô 152 chứ!

Còn sổ sách làm sai 2 năm thì bạn phải hạch toán lại, chứ h có cách nào sửa nữa đâu!

Các tiền bối có cách nào không thía!

---------- Post added at 04:33 ---------- Previous post was at 04:31 ----------

Nguyên văn bởi Quytocdai85

Theo mình nếu bạn để nhầm tk như vậy thì vào đầu năm tài chính tiếp theo bạn làm bút toán Nợ 152/ Có 156 (số dư cuối năm trước của tk 156).

Thế là từ 156 nó chuyển sang 152 thôi. Chả lẽ chỉ vì nhầm tk như vậy mà phải làm lại BCTC thì rích rắc quá.

Nếu chuyển như vậy, sổ sách các năm trước thì sao bác? Sai hết ùi, tính sao? Không lẽ nói với sếp, em vô từ năm thứ 3 thì chỉ chịu trách nhiệm từ năm thứ 3 ah! Như vậy thì tắc trách wa!

thuan.tran72

Nguyên văn bởi nhantran1984

Nếu chuyển như vậy, sổ sách các năm trước thì sao bác? Sai hết ùi, tính sao? Không lẽ nói với sếp, em vô từ năm thứ 3 thì chỉ chịu trách nhiệm từ năm thứ 3 ah! Như vậy thì tắc trách wa!

Theo mình đó là sai sót không trọng yếu nên có thể điều chỉnh ở đầu năm tiếp theo mà. Về mặt số liệu thì có thấy bạn ấy nói sai gì đâu, chỉ nói là nhầm từ 152 sang 156 thôi mà. Nếu chỉ như vậy khi quyết toán người ta vẫn chấp nhận được.

karen_lee1988

Nguyên văn bởi Quytocdai85

Theo mình đó là sai sót không trọng yếu nên có thể điều chỉnh ở đầu năm tiếp theo mà. Về mặt số liệu thì có thấy bạn ấy nói sai gì đâu, chỉ nói là nhầm từ 152 sang 156 thôi mà. Nếu chỉ như vậy khi quyết toán người ta vẫn chấp nhận được.

có lẽ nhầm sang 156 rồi bán thẳng luôn

win_ha

Nguyên văn bởi Giọt Nhớ

có lẽ nhầm sang 156 rồi bán thẳng luôn

Cái này thì lại nhờ chủ top nói cho rõ.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
G Ngân hàng trả tiền phí thu nhầm hạch toán thế nào Kế toán & Kiểm toán 1
D Đánh giá khái quát về công tác hạch toán kế toán tại công ty TNHH Song Linh Luận văn Kinh tế 0
D Báo cáo tổng hợp về tình hình thực tế công tác kế toán, quy trình hạch toán các phần hành kế toán tại Công ty may 10 Luận văn Kinh tế 2
M Hoàn thiện công tác hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Liên doanh TOYOTA Giải Phóng Luận văn Kinh tế 2
C Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần Trúc Thôn Luận văn Kinh tế 0
N Hoàn thiện tổ chức hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần VLXD Vi Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty Cổ phần Sông Đà Luận văn Kinh tế 0
K Hoàn thiện hạch toán tiêu thụ, xác định kết quả tiêu thụ thành phẩm và các biện pháp nâng cao lợi nh Luận văn Kinh tế 0
H Tổ chức hạch toán kế toán vật liệu, công cụ dụng cụ tại công ty khoá Minh Khai Luận văn Kinh tế 0
A Hoàn thiện hạch toán kế toán nguyên vật liệu và công cụ dụng cụ tại Nhà máy thuốc lá Thăng Long Luận văn Kinh tế 2

Các chủ đề có liên quan khác