huy_mu

Hồi trước máy mình chạy nhanh lắm, nhưng gần đây chẳng hiểu sao lúc vừa bật máy lên chip vừa hoạt đông hơn 50% rồi chưa kể còn vào các ứng dụng khác thì gần 100% luôn và RAM hơn 50% rồi

Tình trạng lúc máy vừa bật lên

Mình cũng vừa quét sạch Registry và đảm bảo không có virus, không biết nếu bộ nhớ RAM bị đầy thì có xóa được không, và làm thế nào để cho chip hoạt động nhanh trở lại vậy hồi trước chip hoạt động đến 10% là nhiều lắm rồi. Mọi người chỉ dẫn tận tình nhé

À quên cho mình hỏi luôn là máy mình bị lỗi upload không gửi files qua yahoo được (cài lại yahoo rồi). Và không up được avatar (mình phải up bằng link trược tiếp đấy) làm thế nào đây

phaply_k19

cái gì liên quan đến xử lí cpu thì bạn nên mô tả các tiến trình đang chạy trong task manager để xem cái nào ngốn nhiều nhất, máy có cài nhiều phần mềm ko

q_zzzz1992

kh2989 cái gì liên quan đến xử lí cpu thì bạn nên mô tả các tiến trình đang chạy trong task manager để xem cái nào ngốn nhiều nhất, máy có cài nhiều phần mềm không Bên cạnh đó không quên kiểm tra phần cứng ,như quạt thay dầu bôi keo, tránh nhiệt độ CPU tăng

tắt bớt các ứng dụng không cần thiết đi,ứng dụng chạy nhiều quá khi khởi động sẽ lâu và máy sẽ phải tải nhiều nên sẽ chậm đồng thời (gian) kiểm tra quạt tản nhiệt có hoạt động tốt không,quạt chạy không đúng công suất cũng làm cho máy nóng dẫn đến chạy chậm

jenny.baovan

nếu do quạt, fan thì cpu không lên thế đâu, mà không treo máy nữa chứ, xem có chương trình nào chạy ẩn chiếm ram và cpu không

Nobita-95 Hồi trước máy mình chạy nhanh lắm, nhưng gần đây chẳng hiểu sao lúc vừa bật máy lên chip vừa hoạt đông hơn 50% rồi chưa kể còn vào các ứng dụng khác thì gần 100% luôn và RAM hơn 50% rồi

Tình trạng lúc máy vừa bật lên

Mình cũng vừa quét sạch Registry và đảm bảo không có virus, không biết nếu bộ nhớ RAM bị đầy thì có xóa được không, và làm thế nào để cho chip hoạt động nhanh trở lại vậy hồi trước chip hoạt động đến 10% là nhiều lắm rồi. Mọi người chỉ dẫn tận tình nhé

À quên cho mình hỏi luôn là máy mình bị lỗi upload không gửi files qua yahoo được (cài lại yahoo rồi). Và không up được avatar (mình phải up bằng link trược tiếp đấy) làm thế nào đây Mình lũy ý như sau:

Trước hết mình nhờ bạn up lên cho mình các tiến trình chạy nền trong task manager (ctrl+shift + esc) để xem máy bạn có những tiến trình nào đang chạy và chiếm dụng bộ nhớ. Bạn chụp luôn hình thẻ start up lên đây xem sao?

Bạn cho hỏi là vừa dùng trình antivir nào để scan virus và máy gần đây có bị nhiễm virus hay không?

Bạn up giùm cái hình all programs để tất cả người kiểm tra giùm xem có phần mềm nào xung đột với nhau không?

...

Bạn vừa dùng soft nào tối ưu hóa hệ thống và dọn rác chuơng trình hay chưa? nếu chưa có thì bạn cài Ccleaner vào và tải bản portable Auslogic boot speed v5.1 về quyét lỗi hệ thống xem sao?

Mình giới thiệu bạn một phần mềm tối ưu hóa ram rất tốt và hiệu quả là Advanced SystemCare Pro 4, nó là một công cụn hệ thống hữu hiệu, có kèm công cụ tối ưu hóa ram (chỉ có ở bản pro, khi mình cài là bản free >> nhập code ban pro offline vào là nó sẽ tự nâng cấp lên bản Pro. >> tìm trong 4 rum mình nhé bạn.

Bạn cứ làm theo mình yc và hướng dẫn, tất cả người trong 4rum sẽ giúp bạn.

chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề!

một cách hay gặp và hay không ai để ý là chuyện dồn liền ổ đĩa, vì sau 1 tgian sử dụng ổ đĩa bị phân mảng nên khó truy xuất dữ liệu và làm treo máy... vậy nên hãy dồn đĩa cho máy khoảng 1thang/ lần nhé. có thể dùng mặc định của windows hay cũng có thể dùng phần mềm của hãng khác.

-nếu dùng windows - click chuột phải vào ổ đĩa - propeties - sang thẻ TOOLS - defragmentation - nhấn vào defragmentation now và đợi ( hơi lâu đấy )

-bạn cũng nên tắt bớt các ctrinh khởi động cùng windows đi nhé ( start - run - " msconfig " - sang thẻ start up và dis hết đi cũng được). ok

Mình dùng phần mềm diệt virus avira premium security suite bản quyển 3 tháng

quét rác bằng PC Optimizer Pro

Task manager

all program

Các chủ đề có liên quan khác