taido_lovelife

Mong tất cả người giúp mình giải quyết vấn đề sao.

Vấn đề là mình muốn đặt mật (an ninh) khẩu cho từng cột trong bảng tính excel, ví dụ ở cột A minh đặt mật (an ninh) khẩu là 123, còn cột B là 456 , ... sao đó mổi khi muốn nhập liệu vào thì nó sẽ hiển thị hộp thoại yêu cầu nhập mật (an ninh) khẩu của cột đó. nếu di chuyển qua cột khác nhập thì nó cũng yêu cầu nhập mật (an ninh) khẩu của cột đó. còn nếu di chuyển qua cột mà vừa nhập mật (an ninh) khẩu rồi thì không cần nhập lại mật (an ninh) khẩu mà cho phép nhập luôn.

cụ thể tất cả người có thể xem

(trong sheet 1 nghe)

cái này mình sưu tầm trên mạng, nó đặt mật (an ninh) khẩu cho một vùng (chứ không phải là cột, nhưng chắc là cho cột cũng tương tự).

mong tất cả người giúp đỡ.

behocdoi

Quét khối cột --> Tools --> Protection --> Protect Sheet gõ pass 2 lần rồi OK.

phuongthekien

Không đúng bạn ơi... cái đó là dùng để đặt mật (an ninh) khẩu cho cả sheet, còn mình muốn đặt mật (an ninh) khẩu co từng cột... mỗi cột một mật (an ninh) khẩu, khi muốn gỏ vào cột nào thì hộp thoại hiện lên kêu nhập mật (an ninh) khẩu, nếu nhập đúng mật (an ninh) khẩu của ô đó mới cho nhập.

Còn cách bạn chỉ là chỉ nhập 1 mật (an ninh) khẩu là có thể nhập hết các cột rồi...

các bạn có thể xem cái file excel mình đính kèm, mình muốn làm tương tự như vậy...^^

Thank bạn nhiều !!!

znaughtygalz

Mấy bác ở trên nói đúng rùi. Nhưng có lẻ bạn hiểu sai về chức năng này.

Thực ra là cả cái seed đó điều bị Lock cả. Nhưng người ta dùng chức năng Allow user to Edit Range - cho phép bạn có quyền chỉnh sửa trên 1 vùng như bạn nói - với đk phải biết password. Bởi vậy mỗi lần click vào đó nó lên pass nếu điền vào là sửa đó.

Để làm được cái đó thì cũng dễ lắm.

Hok biết bạn dùng exel mấy. Bản 2010 or 2007 thì bạn chỉ chuyện :

- Quét range cần cho sửa ( vùng mà hiện pass lên như ý của bạn đó )

- Sau đó vào Tab Review\ chọn tiếp Allow user to Edit Range - dòng ở giữa cuối cùng.

- Chọn New\ - sau khi quét range rùi thì vùng đó được cho sửa rùi \ ở ô range passe đó. thì nhập vào pass cho range rùi Ok

- Sau đó cứ Protect như bình thường là được thôi.

Chúc vui !

À. word 2003 có lẻ cũng vậy thôi. nó nằm đâu trong phần menu tools với chức năng Allow user to Edit Range đó bạn

greekfire88

Chào bạn! Mình cũng mới tìm hiểu được làm thế nào để đặt pass theo câu hỏi của bạn. Các bước như:
Mở file excel nhấn tổ hợp Ctrl+A, phải chuột chọn format cells, Tại khung hiện ra chọn tab Protection, tiếp theo nhấn bỏ dấu tick tại ô Locked. ok
trở lại bảng tính, chọn cột bạn muốn đặt pass, rồi làm tương tự các bước trung gian bên trên, cuối cùng là chọn lại vào ô Locked.
Sau đó ra đặt pass bình thường theo cách đặt pass cho cả sheet.
Chúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác