hotboy_kinhthi

Hiện tại mình đang làm luận văn,làm xong rồi nhưng còn 1 vấn đề format chưa làm được, đó là canh lề, cái khó là canh lề các trang tựa các chương lề trên là 5cm các trang còn lại là 3cm.mình canh lề trên 5cm ở các trang tựa các chương thì cả văn bản đều hiển thị như vậy,không biết phải làm sao để lề trên các trang tựa các chương là 5cm, còn các trang khác là 3cm hết.ai biết chỉ mình với?thank liền!

thumotlantinem

cái này rất dễ, có nhiều cách để làm:

cách thứ nhất: bạn đánh các trang đầu của đầu các chương ra một trang riêng, định dạng cho trang đầu đó riêng là OK. --> chính xác tuyệt cú đối 5cm

Cách thứ 2: Vẫn đánh toàn bộ trong một bài nhưng ở đầu chương bạn Enter cho nó thêm vài dòng trắng, căn ước lượng 1 hay 2 dòng trắng và thành Ruler gì đó, gần hay hơn 5 một chút xíu không sao. --> tương đối 5

Cách thứ 3: cái này khoa học

bạn phải sử dụng lệnh tách trang (break page)

bạn đánh hết bài của bạn

đặt con trỏ vào dòng (đoạn) gần cuối của trang đầu của chương (mục đó) bạn chọn Page layout/ Break/ Next page, như vậy vị trí con trỏ đang đứng sẽ tách ra hai trang riêng biệt, có thể hay không độc lập với nhau. vì sao có thể hay không độc lập với nhau ư ? đơn giản là ta có thể định dạng đựoc 2 trang đó thành hai trang trả toàn khác nhau về căn lề hay tất cả tất cả thứ mà không tác động đến trang còn lại.

Xong 1 bứoc, đến bứoc định dạng lề:
đặt con trỏ chuột vào trang cần thay đổi lại định dạng (ở đây trang đầu chương cần định dạng lại 5cm)

vào page layout / margin/ custom magin (tương đưong page setup), định dạng lại trang lề theo ý muốn, quan trọng nhất ở bứoc này: ở bảng page setup bạn nhìn xuống phía dưới bên trái có ô Apply to bạn chọn This Selection

OK xong !

Xin lỗi vì không có nhiều time nên chỉ giúp bạn bằng "lời" thôi, không up hình đựoc.

Nếu không làm đựoc Up file lên đây mình làm giúp cho,

Các chủ đề có liên quan khác