doanle_2005

mình có bt kinh tế vi mô này đang bí,nên post lên đây cầu cứu các bạn mong các bạn chỉ giúp mình với :

1 thị trường rượu có Po=4,Qo=18 . giả sử tại điểm cân bằng có Esp=0,3(độ co giản của cầu đối với giá),Esp=0,075(độ co giản của cung đối với giá).Hãy xác định phương trình hàm cung,cầu của thị trường biết rằng hàm cung, cầu bậc nhất.

b) giả sử chính phủ đánh thuế t làm thay đổi cân bằng,hãy xác định lượng và giá cân bằng mới biết Edp=-1/3.sau đó hãy xác định khoản thuế t mà chính phủ đánh vào doanh nghiệp.

CÁC BẠN GIÚP MÌNH VỚI NHA...

gialang00719

Mình học cái này năm trc nên nhớ sơ sơ hướng giải thôi:

a/ Edp(độ co giãn cầu theo giá)=0.3=b*P/Q(b là 1 hằng số)

vì vừa có P và Q nên ta suy ra b.

Và phương trình đường cầu có dạng hàm bậc 1 là Qd=a + bP

đã có Q, P, b từ đó suy ra a.

đối với Esp cũng làm tương tự( Es=c*P/Q và Qs=d + cP)

b/ Bạn giải hệ phương trình để tìm ra P và Q:

Edp=b*P/Q(b vừa tính dc ở trên)

Esp=c*P/Q(c vừa tính ở trên).

Sau đó bạn so sánh hàm cung( hay cầu) mới với hàm cung( hay cầu) cũ:

vì đánh thuế nên chỉ làm cho hằng số a(hay d ở hàm Es) bị thay đổi mà thôi, giả sử hàm cung:

Qs=a + bP khi chính phủ đánh thuế 1 khoản t thì Qs mới= a + b(p-t)= a + bP -bt=a' + bP( với a'= a + bt)

Vậy nên khoản thuế chính phủ đánh thuế t = (a'-a)/b , a',a,b vừa có nên t có thể tính dễ dàng.

( câu b này mình không chắc chắn lắm)

Sai hay đúng bạn hỏi lại bạn bè xem nhé, lâu rồi mới đụng lại môn này, cũng fải mất cả 15' tìm lại tài liệu mới ra dc cách này.

aclass_cn

thanhphuongk43 Mình học cái này năm trc nên nhớ sơ sơ hướng giải thôi:

a/ Edp(độ co giãn cầu theo giá)=0.3=b*P/Q(b là 1 hằng số)

vì vừa có P và Q nên ta suy ra b.

Và phương trình đường cầu có dạng hàm bậc 1 là Qd=a + bP

đã có Q, P, b từ đó suy ra a.

đối với Esp cũng làm tương tự( Es=c*P/Q và Qs=d + cP)

b/ Bạn giải hệ phương trình để tìm ra P và Q:

Edp=b*P/Q(b vừa tính dc ở trên)

Esp=c*P/Q(c vừa tính ở trên).

Sau đó bạn so sánh hàm cung( hay cầu) mới với hàm cung( hay cầu) cũ:

vì đánh thuế nên chỉ làm cho hằng số a(hay d ở hàm Es) bị thay đổi mà thôi, giả sử hàm cung:

Qs=a + bP khi chính phủ đánh thuế 1 khoản t thì Qs mới= a + b(p-t)= a + bP -bt=a' + bP( với a'= a + bt)

Vậy nên khoản thuế chính phủ đánh thuế t = (a'-a)/b , a',a,b vừa có nên t có thể tính dễ dàng.

( câu b này mình không chắc chắn lắm)

Sai hay đúng bạn hỏi lại bạn bè xem nhé, lâu rồi mới đụng lại môn này, cũng fải mất cả 15' tìm lại tài liệu mới ra dc cách này. bạn có thể tính ra cho mình luôn được k, bạn nói mình k hiểu mấy,thank bạn vừa giúp đỡ

hakhoai

ban oi minh nen tu giai di

hướng dẫn vay la cu the lam roi do

co gang tu lam di nha

Các chủ đề có liên quan khác