mình xài em vaio dòng E và mình đang xài windows home lúc trước mình vân vô được nhưng lần này thì nó không vô được, chỉ có thể vô được khi mình vo msconfig và chỉn nó bôt từ sàe mode thôi làm như vậy thì bất tiệng quá hiixhihxxihi, tất cả người biết cách nào chình chỉ càn nhấn F8 là vô được không chỉ mình nha. có khi nào nó bị mấtt phân vùng recovery không hả tất cả người tại vì mình xóa mấtt tiu phân vùng ấy rùi hihhihiih, do mình có làm ra (tạo) file ghost nên mình mới giữ được windows home nhưng khi ghost xong thì nó báo lỗi

"Bootmgr is missing

press ctrl alt del to restart"

và mình cũng vừa tham khảo trên mạng và vừa khắc phục được lỗi này rùi

mình nghĩ là nó không vô được safe mode là do bị mất phân vùng recovery phải không tất cả người

mọi người chỉ mình nha thanks tất cả người trước

Bay

Ngày trước máy mình cũng bị

"Bootmgr is missing

Nghĩa là cái file cung cấp vấn đề khởi động vừa bị del mất.

Bây giờ không cần cài lại windows đâu.

Bạn vào máy như bt;

Tìm tiện ích System Restore và làm theo chỉ dẫn của windows để khôi phục máy trước khi xảy ra sự cố ấy.

Thử xem có được không ?

thuyle_hfst

Bạn cũng có thể Tìm kiếm về cách sử dụng System Restore trên google ấy.

Đánh ra là có liền.

hien_dung

chức năng restore đó là sao hả tất cả người mình không hiểu chức năng đó cho lắm

mọi người ơi chức năng của mình bị lỗi rùi hihixixhihxxhi

mọi người giúp mình nha

thanks tất cả người rất nhìu

vanphininh_88

776041176 chức năng rétore đó là sao hả tất cả người mình không hiểu chức năng đó cho lắm

thanks tất cả người rất nhìu Bạn lên google tìm kiếm với từ khóa hục hồi máy tính Windows với System Restore là sẽ ra

Nếu có ích thì thanks nhé.

---------- Bài thêm lúc 16:42 ---------- Bài trước là lúc 16:41 ----------

System Restore là một chức năng trong Windows 7, Windows Vista, và Windows XP cho phép bạn phục hồi lại trạng thái hệ thống về một thời (gian) điểm trước đó. Nó cho phép bạn Undo những thay đổi đối với hệ thống Windows mà không làm thay đổi các file cá nhân.

System Restore sẽ tự động làm ra (tạo) điểm khôi phục thường xuyên hay trước khi hệ thống có thay đổi, ví như khi bạn áp dụng những cập nhật hay cài đặt một số phần mềm mới. Những điểm khôi phục này có chứa thông tin về cài đặt Registry và các thông tin hệ thống Windows khác tồn tại vào thời (gian) điểm đó. Bạn cũng có thể tự làm ra (tạo) điểm khôi phục.

Khi sử dụng System Restore để quay trở lại một điểm khôi phục trước đó, quá trình này sẽ hủy bỏ những thay đổi trên hệ thống, ví như các driver và ứng dụng mới. Tuy nhiên, dữ liệu, bảng tính, email và các file dữ liệu khác sẽ không hề bị động chạm tới. Dữ liệu cá nhân vẫn sẽ tồn tại với System Restore, nhưng bạn sẽ phải cài đặt lại các phần mềm vừa cài đặt sau thời (gian) điểm khôi phục được chọn. Trái lại, bạn sẽ phải tháo gỡ những phần mềm bạn vừa tháo gỡ sau điểm khôi phục.

1. Kích vào Start > All Programs > Accessories > System Tools > System Restore (hay gõ System Restore trong mục tìm kiếm của Windows 7).

2. Cửa sổ của System Restore sẽ hiển thị miêu tả ngắn về chức năng của nó và giải thích rằng những file cá nhân sẽ không bị ảnh hưởng nhưng những phần mềm mới được cài đặt sẽ bị ảnh hưởng. Kích Next.

3. Chọn một thời (gian) điểm khôi phục, điểm gần nhất có thời (gian) gian đủ lâu là lựa chọn trả hảo để bạn loại bỏ tất cả những gì đang “hành hạ” chiếc máy tính của mình. Thậm chí, nếu bạn muốn quay trở lại khoảng thời (gian) gian lâu hơn, kích vào show more restore points. Một khi vừa chọn được điểm khôi phục bạn muốn, kích Next.

4. System Restore hiển thị thông tin về điểm khôi phục được chọn và hỏi bạn để xác nhận rằng bạn muốn quay trở lại vào đunugs thời (gian) điểm đó.

5. Một đường link dưới hộp thoại giữa của cửa sổ có tên 'Scan for affected program'. Kích vào đường link nếu bạn muốn xem danh sách các phần mềm bạn muốn cài đặt hay gỡ chúng ra khỏi hoạt động System Restore.

Chờ cho System Restore thực hiện quá trình khôi phục.

6. Kích Finish để bắt đầu quá trình System Restore và khôi phục về điểm khôi phục vừa chọn.

7. System Restore sẽ thông báo bạn không thể gián đoạn quá trình một khi vừa bắt đầu nó, và cung cấp cho bạn thời cơ cuối cùng để từ bỏ.

Tiếp đến, máy tính sẽ tự động tắt và khởi động lại. Trong quá trình khởi động lại, System Restore sẽ thực hiện “ma thuật” của mình và khôi phục lại hệ thống Windows về đúng trạng thái của điểm khôi phục vừa chọn. Khi quá trình được trả tất, Windows sẽ khởi động như bình thường và hiển thị một message thông báo rằng quá trình System Restore vừa được thực hiện thành công.

Undo quá trình System Restore

Đôi khi, chuyện khôi phục lại về một thời (gian) điểm khôi phục cũng không giúp giải quyết vấn đề, thậm chí còn làm vấn đề tồi tệ hơn trước đó. Nếu không muốn trạng thái của hệ thống Windows đang chạy sau khi thực hiện quá trình System Restore, bạn vẫn có thời cơ quay trở lại. Nếu một vấn đề nào đó xảy ra trong quá trình khôi phục và quá trình thất bại, System Restore sẽ tự động khôi phục lại các thay đổi và giúp máy tính về trạng thái hiện tại.

Bạn có thể đảo ngược lại một quá trình khôi phục thành công bằng cách thực hiện theo những bước sau:

1. Kích Start > All Programs > Accessories > System Tools > System Restore (hay gõ System Restore trong mục tìm kiếm của Windows 7).

Xác nhận thời (gian) điểm của điểm khôi phục trước khi thực hiện bước tiếp theo.

2. Sau khi vừa hoàn thành một System Restore, phần mềm hiển thị một cửa sổ khác. Nó cung cấp cho bạn lựa chọn xóa bỏ những hoạt động System Restore mới được thực hiện, hay chọn một điểm khôi phục khác.

3. Tới nơi bạn bắt đầu, chọn Undo System Restore, rồi kích vào Next.

4. System Restore sẽ hiển thị một màn hình xác nhận và thông báo tương tự trước đó. Thực hiện các bước tương tự như trước đó bạn vừa làm để bắt đầu một System Restore, và lần này, hệ thống của bạn sẽ quay trở về trạng thái bất ổn định ban đầu của nó.

Dalyn

BẠN có thể vào đây để tìm hiểu về System Restore:

---------- Bài thêm lúc 16:50 ---------- Bài trước là lúc 16:51 ----------

776041176 chức năng restore đó là sao hả tất cả người mình không hiểu chức năng đó cho lắm

mọi người giúp mình nha

thanks tất cả người rất nhìu Trước đó, bạn chưa làm ra (tạo) 1 điểm khôi phục, nên ,,,.....

Rất tiếc, mình hết cách rồi.

---------- Bài thêm lúc 16:51 ---------- Bài trước là lúc 16:50 ----------

À, bạn có đĩa cài windows không ?

Nếu có thì vẫn còn thời cơ (có cách sửa mà không cần cài lại)

auauau97 BẠN có thể vào đây để tìm hiểu về System Restore:

---------- Bài thêm lúc 16:50 ---------- Bài trước là lúc 16:51 ----------

Trước đó, bạn chưa làm ra (tạo) 1 điểm khôi phục, nên ,,,.....

Rất tiếc, mình hết cách rồi.

---------- Bài thêm lúc 16:51 ---------- Bài trước là lúc 16:50 ----------

À, bạn có đĩa cài windows không ?

Nếu có thì vẫn còn thời cơ (có cách sửa mà không cần cài lại)

mình có mua đĩa windows 7 nhưng mà là 32bit hihxihxihx không biết có được hem, tại mình đang xài windows home hihxihxhxihxihx

trang_em92

776041176 chức năng restore đó là sao hả tất cả người mình không hiểu chức năng đó cho lắm

mọi người giúp mình nha

thanks tất cả người rất nhìu Bức hình này tức là windows của bạn không đặt điểm phục hồi nào cả, có thể do bạn vừa tắt chế độ System Restore trước đó.

Vậy nên cách này vô dụng.

Nhiều người thưởng tắt chế độ này để tiết kiệm không gian ổ đĩa, hay chống sự phục hồi của virus. Nhưng theo ý kiến cá nhân mình là không nên tắt System Restore. Khi Windows lỗi mà không tìm ra cách khắc phục thì chức năng này quả rất hữu dụng, thay vì ghost lại hay cài lại windows thì chỉ cần restore là xong

Để khắc phục hãy dùng đĩa cài windows để repair hay sang máy cài cùng hệ điều hành rồi copy file đó về máy mình

Arina_Tanemura

nói vậy là hết cách rùi hiihxhixxhiiixh vậy là không có cách nào để mà nhấn F8 để vô sade mode hết hả tất cả người

nhox_lj

Đâu tiên bạn phải thiết lập khởi động từ đĩa,

Còn cách làm thì mình vừa đăng 1 bài ở ketnooi.com/forum, nhưng lâu rồi, tìm khá khó

bạn lên google đánh:Cách thiết lập khởi động từ CD-ROM cho máy vi tính

là có ngay

Sau khi thiết lập

Mở máy

Bạn bỏ đĩa windows vào nhé:

VÀ restart máy

ẤN F9,F10,F11,F12,Esc,F2 cứ ấn cả 6 nút ấy (vì là thường thì 1 trong 6 nút ấy sẽ khởi động máy bạn từ đĩa)

Nếu Hệ thống sẽ khởi động từ đĩa CD, chọn Windows Setup và nhấn Enter.

Nếu không thì thôi

- Windows sẽ yêu cầu bạn chọn ngôn ngữ sử dụng cho bàn phím. Để nguyên như mặc định (US), rồi nhấn Next để bắt đầu.

- Sau khi quá trình khởi động kết thúc, chọn tùy chọn bên trên, rồi nhấn Next.

Nếu máy bạn bật Restore thì chọn cái dưới, nhưng vị Restore máy bạn vừa tắt nên chọn cái ở trên

Tiếp theo

- Tại giao diện tiếp theo, danh sách các công cụ để chẩn đoán, chỉnh sữa và khôi phục hệ thống sẽ hiện ra, bao gồm:

+ Startup Repair: đây là điều đầu tiên bạn nên làm nếu hệ thống không khởi động. Sử dụng chức năng này, Windows 7 sẽ tự động tiến hành kiểm tra và chỉnh sửa những vấn đề gặp phải. Mọi quá trình đều được tiến hành một cách tự động.

(mình nghĩ nên chọn cái này đầu tiên)

+ System Restore: nếu hệ thống gặp lỗi sau khi bạn vừa mới cài đặt phần mềm mới hay update driver của thiết bị nào đó, sử dụng chức năng này để khôi phục hệ thống về trạng thái ổn định trước đó. Bạn cũng có thể sử dụng chức năng này trong trường hợp thay đổi thiết lập nào đó của Windows và cảm giác hệ thống hoạt động không bình thường và ổn định như trước.

(cái này bạn vừa tắt Restore nên không cần quan tâm)

+ System Image Recovery: trong trường hợp bạn vừa tạo file sao lưu toàn hệ thống.

(Nếu chưa sao lưu thì bỏ qua)

+ Windows Memory Diagnostic: kiểm tra lỗi trên bộ nhớ RAM của hệ thống.

+ Command Prompt: chức năng này dành cho những người dùng chuyên nghiệp, sử dụng các dòng lệnh để khôi phục hệ thống.

Bạn thử làm xem có được không ?

ct_bp783

776041176 mình xài em vaio dòng E và mình đang xài windows home lúc trước mình vân vô được nhưng lần này thì nó không vô được, chỉ có thể vô được khi mình vo msconfig và chỉn nó bôt từ sàe mode thôi làm như vậy thì bất tiệng quá hiixhihxxihi, tất cả người biết cách nào chình chỉ càn nhấn F8 là vô được không chỉ mình nha. có khi nào nó bị mấtt phân vùng recovery không hả tất cả người tại vì mình xóa mấtt tiu phân vùng ấy rùi hihhihiih, do mình có làm ra (tạo) file ghost nên mình mới giữ được windows home nhưng khi ghost xong thì nó báo lỗi

"Bootmgr is missing

và mình cũng vừa tham khảo trên mạng và vừa khắc phục được lỗi này rùi

mình nghĩ là nó không vô được safe mode là do bị mất phân vùng recovery phải không tất cả người

mọi người chỉ mình nha thanks tất cả người trước À, có thể cách sử rất đơn giản, bạn thử vào msconfig.

VÀo thanh boot

Bỏ cái tích ở Safe mod đi là xong

Máy mình và máy em mình cũng đều vào được safe mod mà không có dấu tích ấy.

BẠN thử xem.

vvitieubinh

hungcuonga7hp Bức hình này tức là windows của bạn không đặt điểm phục hồi nào cả, có thể do bạn vừa tắt chế độ System Restore trước đó.

Vậy nên cách này vô dụng.

Nhiều người thưởng tắt chế độ này để tiết kiệm không gian ổ đĩa, hay chống sự phục hồi của virus. Nhưng theo ý kiến cá nhân mình là không nên tắt System Restore. Khi Windows lỗi mà không tìm ra cách khắc phục thì chức năng này quả rất hữu dụng, thay vì ghost lại hay cài lại windows thì chỉ cần restore là xong

Để khắc phục hãy dùng đĩa cài windows để repair hay sang máy cài cùng hệ điều hành rồi copy file đó về máy mình bạn làm theo cách của bác này đi, OK đấy!

:00

Raedburne

auauau97 À, có thể cách sử rất đơn giản, bạn thử vào msconfig.

VÀo thanh boot

Bỏ cái tích ở Safe mod đi là xong

Máy mình và máy em mình cũng đều vào được safe mod mà không có dấu tích ấy.

BẠN thử xem. ok mình vừa làm được theo cách này rùi hihihihih nhưng mà nếu mình chọn thì nó sẽ khởi động vô luôn safe mode luôn hả tất cả người

nếu mà vậy thì cũng bất tiện quá nhỉ

thanks tất cả người rất nhìu nha

Evin

Nếu máy bạn dùng Windows bản quyền mà lỡ xóa mất phân vùng recovery thì cũng không sao cả, thực ra phân vùng recovery chỉ làm tốn không gian đĩa cứng của mình thôi, khi dùng recovery máy sẽ trở lại tình trạng ban đầu khi mới xuất xưởng vì vậy lúc đó máy bạn vừa bị lỗi thời (gian) nhiều do hệ điều hành chưa được cập nhật, các phần mềm dùng thử làm nặng máy mà không có tác dụng, khi gỡ bỏ nó không triệt để >> rác ổ cứng và registry làm máy khởi động chậm, có khả năng làm lỗi HDH do một số file sử dụng bị gỡ bỏ trong quá trình xóa tận gốc chương trình đó...

Máy mỉnh mua năm 2008 dùng HDH windows vista home bản quyền, mình dùng một thời (gian) gia khi ra phiên bản sp2 cho vista mỗi lần dùng máy bị lỗi recovery lại sau đó chờ tải bản cập nhật nâng cấp lên sp1 >> sp2 lâu kinh khủng. Sau khi windows 7 ra phiên bản RTM mình nâng cấp lên win7 get được từ microsoft>> vì key bản quyền nên mình quyết định chuyển quan dùng Win7 và xóa sạch ổ cứng, chia lại phân vùng cài windows 7 dùng tới bây giờ, máy bị lỗi là mình cài windows lại dùng ok.

Theo tình hình máy bạn dùng windows bản quyền vừa lỡ xóa mất phân vùng recovery thì bạn tải bản windows đang sử dụng từ tech net (phiên bản chính thức từ Microsoft) về ghi đĩa cài lại windows với key bản quyền bên dưới máy >> khi cài xong với key windows đó (phải chọn đúng phiên bản windows đang dùng >> phiên bản phù hợp với key trên máy) >> nó sẽ tự nhận key và báo bản quyền >> nếu bạn không chắc có thể lên trang microsoft để chứng thực bản quyền.

Nếu bạn muốn phục hồi lại recovery thì đem máy tới TTBH Vaio (seach google) để họ phục hồi lại phân vùng đó và phục hồi bản quyền như lúc máy mới xuất xưởng >> với phí bạn phải trả khoảng 10$

Các chủ đề có liên quan khác