Mấy bạn ơi cho mình hỏi: tại sao mình không khởi động được máy tính. Khi mình khởi động lên nó hiện lên chữ như thế này:

" secondary drive 1 not found

strike f1 to continue, f2 to set up unilities" (đại loại là như vậy mình cũng không nhớ rõ lắm)

mà bấm f1 thì máy lại đơ, không chạy nữa. Còn bấm f2 thì vào bios rồi thoát ra thì nó lại vậy. Hix T T các bạn giúp mình với!

Kelle

máy bạn có bao nhiêu ổ cứng ? bao nhiêu ổ CD ? và sata hay ata ?

Các bước kiểm tra : mở thùng máy ra xem có ổ nào cắm vào cổng IDE 2 hay cổng sata thứ 2 không ? nếu không thì vào thẳng Bios setup > tìm đến phần nào có Secondary IDE thì nhấn enter xong Chuyễn Nó qua None or disable liền ( thường là phần tuy chọn đầu trước trong màng hình chính của bios )

Disable xong khởi động lại máy !

Sau các bước kiểm tra sơ bộ mà hok hết thì chỉ còn cách sau !

c1 : bạn thử vào bios > set default lại rồi save > khởi động lại máy xem còn không ?

xong khởi động lại máy tiếp tục vào Bios xem secondary IDE là ổ nào có nhận hay chưa ? nếu chưa nhận thì tiép tục c2

c2 : kiểm tra lại cáp IDE xem có cắm chắc vào chưa, kiểm tra Jum gắn sau ổ cứng

+ổ nào cài windows thì set jum= master ( cắm jum vào 2 socket hàng đầu tiên tính từ trái qua )

+các ổ còn lại set Slave ( cắm jum vào 2 socket hàng thứ 2 tính từ trái qua )

Nhưng lỗi này minh đoán là dây cắm ổ cứng của bạn bị lỏng or hư ! kiểm tra kỹ lại hay thay mới !

bạn ơi cho mình hỏi máy của minh khi bật lên có dòng chữ "megatpendx amibios c2006 american mega trends inc"

.rồi máy đơ luôn không vào dc ! ai bit chỉ mình vớ

ps_iloveyou Mấy bạn ơi cho mình hỏi: tại sao mình không khởi động được máy tính. Khi mình khởi động lên nó hiện lên chữ như thế này:

" secondary drive 1 not found

strike f1 to continue, f2 to set up unilities" (đại loại là như vậy mình cũng không nhớ rõ lắm)

mà bấm f1 thì máy lại đơ, không chạy nữa. Còn bấm f2 thì vào bios rồi thoát ra thì nó lại vậy. Hix T T các bạn giúp mình với! Cái này tương tự hư ổ cứng quá o_O"

hoanctu bạn ơi cho mình hỏi máy của minh khi bật lên có dòng chữ "megatpendx amibios c2006 american mega trends inc"

.rồi máy đơ luôn không vào dc ! ai bit chỉ mình vớ bạn kiểm tra xem ấn các phím xem có vào được BIOS hay không ?(delete, F2, F10, F12,...) (nếu vào được thì tính tiếp)

nên gắn vào trong ổ CD một đĩa Hiren boot !

Gỡ thùg máy ra kiểm tra cổng kết nối với ổ cứng xem sao !

Các chủ đề có liên quan khác