Ashkii

bác nào giúp em với. vd: khi mình mở chươngtrình word thì đồng thời (gian) chương trình media player cũng chạy. hay là mở internet explorer thì chương trình yahoo chat chạy.

bác nào cao tay giúp em với!

hay là mình làm ra (tạo) 1 shortcut cho 2 (hay nhìu) chương trình đó được không?

nthanhxuan80

Làm sao mà như thế được. Word và WMP là hai chương trình độc lập làm sao mở hai chương trình đồng thời (gian) một lúc, nếu chèn WMP vào Word thì còn được.

depmachanh88

vậy cách thứ 2 thì sao?

---------- Bài thêm lúc 18:50 ---------- Bài trước là lúc 18:47 ----------

sao thường thường mình tải phần mềm trên mạng zề, chạy phần mềm đó thì thường nó vào trang web quảng cáo. họ làm sao nhỉ?

thangantd

Nghe đây:

Nếu bạn tải một hay nhiều link cho một shortcut thì sẽ xảy ra trường hợp sau:

Khi trong đó đang có một trình duyệt thì nó sẽ mở các file có link dẫn lên và đọc. Ở firefox thì nó sẽ cho mình save những file mà nó không đọc được - download ấy.

Khi trong đó là 2 phần mền riêng biệt thì nó chỉ chọn một phần mền để mở mà thôi.

bạn thử cách này xem. bạn mở notepad lên, gõ lệnh:

path 111

start 222

với 111 là đường dẫn đến tập tin. ví dụ như muốn mở firefox thì gõ "path C:\Program Files\Mozilla Firefox"

222 là tên chương trình. vẫn ví dụ trên thì gõ "start firefox.exe"

nếu muốn mở nhiều chương trình thì tiếp tục soạn như trên nhé.

sau đó save lại thành file với đuôi mở rộng lớn là bat. muốn chạy thì nhập vào file này là được

hb_5658

Cách trên thì mình không biết dùng với hệ điều hành nào chứ windows 7 là vô dụng đấy.

Felabeorbt

Silver Light Cách trên thì mình không biết dùng với hệ điều hành nào chứ windows 7 là vô dụng đấy. Vẫn được bạn ah

hoangthinh_linh bác nào giúp em với. vd: khi mình mở chươngtrình word thì đồng thời (gian) chương trình media player cũng chạy. hay là mở internet explorer thì chương trình yahoo chat chạy.

bác nào cao tay giúp em với!

hay là mình làm ra (tạo) 1 shortcut cho 2 (hay nhìu) chương trình đó được không? Trường hợp của bạn cũng dễ thôi, đầu tiên bạn mở notepad lên gõ vào

start "xxx" "path_1" & "path_2"

Trong đó: xxx thì bạn gõ gì cũng được hay cũng có thể để trống; path_1, path_2 lần lượt là đường dẫn đến chương trình cần thực thi

Sau đó lưu lại với tên *.bat (* là tên bạn đặt)

Ví dụ, mình cần mở chrome và yahoo cùng 1 lúc thì mình sẽ mở notepad lên và gõ code như sau:

start "Batuoc Dracula" "C:\Users\batuoc_dracula\AppData\Local\Google\Chro me\Application\chrome.exe" & "C:\Program Files (x86)\Yahoo!\Messenger\YahooMessenger.exe"

Lưu lại với đuôi .bat hay .cmd cũng được. Tận hưởng thôi

cam_tn

batuoc_dracula Vẫn được bạn ah

Trường hợp của bạn cũng dễ thôi, đầu tiên bạn mở notepad lên gõ vào

Trong đó: xxx thì bạn gõ gì cũng được hay cũng có thể để trống; path_1, path_2 lần lượt là đường dẫn đến chương trình cần thực thi

Sau đó lưu lại với tên *.bat (* là tên bạn đặt)

Ví dụ, mình cần mở chrome và yahoo cùng 1 lúc thì mình sẽ mở notepad lên và gõ code như sau:

Lưu lại với đuôi .bat hay .cmd cũng được. Tận hưởng thôi xài .bat là chuẩn rồi

Bổ sung chút xíu: có thể cách của batuoc sẽ chỉ mở 1 chương trình thôi. Để có thể mở được nhiều chương trình cùng lúc thì bạn gõ như sau:

Ví dụ mình muốn mở thesage và winrar. Mở notepad lên, điền đoạn lệnh sau vào rồi Save as, ở ô Save as type chọn All types rồi đặt tên file là vidu.bat (bạn thay vidu thành tên bạn muốn)

Code: start /d "E:\TheSage\" TheSage.exe

start /d "E:\WinRar\" WinRAR.exe /d : dùng trong trường hợp đường dẫn tới chương trình có khoảng trắng. Tốt nhất là nên thêm vào vì khi mình thử thì có chương trình mở được, chương trình thì báo lỗi đường dẫn

bạn tham khảo thêm ở đây

lamqsb xài .bat là chuẩn rồi

Bổ sung chút xíu: có thể cách của batuoc sẽ chỉ mở 1 chương trình thôi. Để có thể mở được nhiều chương trình cùng lúc thì bạn gõ như sau:

Ví dụ mình muốn mở thesage và winrar. Mở notepad lên, điền đoạn lệnh sau vào rồi Save as, ở ô Save as type chọn All types rồi đặt tên file là vidu.bat (bạn thay vidu thành tên bạn muốn)

Code: start /d "E:\TheSage\" TheSage.exe

start /d "E:\WinRar\" WinRAR.exe /d : dùng trong trường hợp đường dẫn tới chương trình có khoảng trắng. Tốt nhất là nên thêm vào vì khi mình thử thì có chương trình mở được, chương trình thì báo lỗi đường dẫn

bạn tham khảo thêm ở đây Bác xem ví dụ ở trên thư mục Program File (x86) có khoảng trắng nhé.

Vả lại cách của bác chỉ có thể mở lần lượt từng chương trình trong khi chủ thớt muốn mở cùng 1 lúc.

P/S: cách của mình không cần /d đâu, không tin bác cứ làm thử

Các chủ đề có liên quan khác