rainie_leeyoung

Chẳng là hôm lọ mình có mua một cái ổ cứng nhãn hiệu WESTERN 1.5TB SATA (Caviar Green) ở cửa hàng máy tính Phúc Anh nhưng khi cắm vào máy tính thì dung lượng của nó chỉ hiện 500GB. Trước khi mang đi bảo hành mình muốn hỏi tất cả người xem liệu lỗi đó là do ổ cứng (mua phải đồ lởm, nhưng cửa hàng này khá uy tín) hay do máy mình không hợp dẫn đến không nhận cả 1.5TB

Máy tính của mình dùng được hơn 3 năm rồi: Main GIGABY, chíp Pentium 4 3.0GH , ram 1GB.

Ai biết giúp mình với. Thanks.

Emory

kiss_123 Chẳng là hôm lọ mình có mua một cái ổ cứng nhãn hiệu WESTERN 1.5TB SATA (Caviar Green) ở cửa hàng máy tính Phúc Anh nhưng khi cắm vào máy tính thì dung lượng của nó chỉ hiện 500GB. Trước khi mang đi bảo hành mình muốn hỏi tất cả người xem liệu lỗi đó là do ổ cứng (mua phải đồ lởm, nhưng cửa hàng này khá uy tín) hay do máy mình không hợp dẫn đến không nhận cả 1.5TB

Máy tính của mình dùng được hơn 3 năm rồi: Main GIGABY, chíp Pentium 4 3.0GH , ram 1GB.

Ai biết giúp mình với. Thanks. khả năng là do bạn chưa format ổ cứng rồi. Bạn cắm ổ cứng vào rồi dùng Hirenboot format đi nha. không nên dùng Partition magic nha (rất dễ gây lỗi đối với ổ cứng dung lượng lơn) nên dùng paragon, acronis

tear_backflow

danhtho khả năng là do bạn chưa format ổ cứng rồi. Bạn cắm ổ cứng vào rồi dùng Hirenboot format đi nha. không nên dùng Partition magic nha (rất dễ gây lỗi đối với ổ cứng dung lượng lơn) nên dùng paragon, acronis Ổ cứng mình mới mua cần gì phải format chỉ chỉ cần định dạng phân vùng để nó nhận khi lắp song song 2 ổ cứng thôi mà!

Với lại mình cũng dùng đĩa Hiren's boot và dùng các trình như bạn nói đấy chứ. Nhưng vừa khi vào thì nó vừa hiên dung lượng ổ cứng free 500Gb rồi.

Mình thì chưa cắm thử vào máy khắc nói đúng hơn là không có máy khác để kiểm tra xem nó có bị như thế không.

Mong tất cả người cho em ý kiến giải đáp thắc mắc này của mình với.

Thanks tất cả người

vthbang

kiss_123 Ổ cứng mình mới mua cần gì phải format chỉ chỉ cần định dạng phân vùng để nó nhận khi lắp song song 2 ổ cứng thôi mà!

Với lại mình cũng dùng đĩa Hiren's boot và dùng các trình như bạn nói đấy chứ. Nhưng vừa khi vào thì nó vừa hiên dung lượng ổ cứng free 500Gb rồi.

Mình thì chưa cắm thử vào máy khắc nói đúng hơn là không có máy khác để kiểm tra xem nó có bị như thế không.

Mong tất cả người cho em ý kiến giải đáp thắc mắc này của mình với.

Thanks tất cả người

Tui lấy ... cọng lông chân mình ra đảm bảo 100 % là main chỉ nhận dc 500Gb, cũng như 1 số dòng PentiumII máy chỉ nhận 32Gb dung lượng trên ổ cứng 40Gb

p/s: dòng màu xanh trên là giỡn đó

khinhnguoi.info

Trước hết mình nghỉ có lẽ bạn nên xem kỹ tem dán trên HDD, Westein và các hãng khá đều có ghi dung lượng đĩa mà ( như của bạn phải ghi là 1.5TB ) và nhà phân phối còn dán tem chứng nhận SP, hạn bảo hành...Nếu thấy trên tem đúng là 1.5TB thì lắp vào máy bằng cáp sata rồi mở máy lại xem sao. Bạn nói main Giga nhưng không nói model , lại lắp 2 HDD không biết main có nhận đủ ổ dung lượng lớn không.Xem kỹ lại trước khi phân vùng đĩa theo nhu cầu. Chưa phân vùng và định dạng ( FAT, FAT32 hay NTFS ) thì dung lượng báo không chuẩn đâu đấy.

tienbiet_anhtrang

Tui lấy ... cọng lông chân mình ra đảm bảo 100 % là main chỉ nhận dc 500Gb, cũng như 1 số dòng PentiumII máy chỉ nhận 32Gb dung lượng trên ổ cứng 40Gb

p/s: dòng màu xanh trên là giỡn đó Mất cọng lông tui cũng chẳng tiếc gì chỉ sở Ổ cứng tui mới mua mất 2 triệu đi tong thôi. Đồng tiên liền khúc ruột bạn à!

Nhưng cách bạn nói có vẻ đúng nhưng mình chưa cắm sáng máy khác nên cũng không giám khảng định. Để xem ý kiến của những người khác xem thế nào rồi quyết định bệnh của nó.

---------- Bài thêm lúc 21:27 ---------- Bài trước là lúc 21:20 ----------

gamma2 Trước hết mình nghỉ có lẽ bạn nên xem kỹ tem dán trên HDD, Westein và các hãng khá đều có ghi dung lượng đĩa mà ( như của bạn phải ghi là 1.5TB ) và nhà phân phối còn dán tem chứng nhận SP, hạn bảo hành...Nếu thấy trên tem đúng là 1.5TB thì lắp vào máy bằng cáp sata rồi mở máy lại xem sao. Bạn nói main Giga nhưng không nói model , lại lắp 2 HDD không biết main có nhận đủ ổ dung lượng lớn không.Xem kỹ lại trước khi phân vùng đĩa theo nhu cầu. Chưa phân vùng và định dạng ( FAT, FAT32 hay NTFS ) thì dung lượng báo không chuẩn đâu đấy. Cái này mình đều tính cả rôi nhưng có lẽ không phải do nó.

1. Mình mua ổ cứng ở của hàng khá uy tín (Phúc Anh computer) nên có mác, tem và bảo hành đàng hoàng.

2. Mình vừa cắm ổ mới thấy hiện có 500GB nên mới cắm song song hai ổ để vào windows ổ kia kiểm tra lại lần nữa xem có nhầm lẫn không.

3.Mình mua máy lâu rôi (hơn 3 năm) cũng chẳng nhớ model của nó là gì nữa. Giờ muốn biết lại phải dùng phần mêm kiểm tra. Được rồi để mình xem lại rồi up nên cho tất cả người phán.

4. Tất nhiên là mình vừa dịnh dạng phân vùng rồi thì khi ghép song song 2 ổ nó mới nhận chứ. Nói chung về định dạng ổ cứng mình đảm bảo mình làm đúng không sai.

luctrntncung

Kết luận cuối cùng: Main mình là GIGABYTE model 945GCM-S2, chip Pentium IV 3.0GH, Ram 1GB và vừa không hợp với cái ổ cứng WESTERN 1.5TB SATA (Caviar Green).

Sự thật phũ phàng quá! Cũng tại tham lam lắm cơ, mới đâu định mua cái 500GB nhưng thấy giá so với 1TB không cao lắm và vừa định mua cái 1TB thì lại nghĩa vừa mua 1TB thì mua luôn cái 1.5TB cho rồi về sau không sợ hết dung lượng để lại phải mua cái khác.

Xem ra vẫn phải kiểm tra trên máy khác để khảng đinh chắc chắn để nhỡ nhần lẫn thật còn bảo hành.

Thank tất cả người rất nhiều

Nếu ai có cách khác xin cứ để lại comments tư vấn cho mình. Thanks

Thế này nhé!

bạn dùng Partrition trong đĩa Hirent boot. nếu vẫn nhận 500GB thì có cách giải quyết như sau:

1. nếu không có mục đích cài windows lên HDD này thì cứ để nguyên như thế, cũng chọn dung lượng tối đa là 500GB, tiến hành phân vùng nó và dùng bình thường

2. nếu muốn cài windows và chỉ dùng HDD 1.5TB này thôi, thì set lại Master và tiếp tục phân vùng nhỏ lại của 500GB ma máy nhận được ý.

Mình nghĩ thế!

Good luck!

Hiện giờ BIOS đều dùng LBA 48bit để đánh địa chỉ sectors cho HDD. Dung lượng HDD tối đa có thể cắm vào một Mainboard lên tới 144.000.000 GB. Không có chuyện như bạn nói đâu.

1/ Bây giờ .Đầu tiên bạn hãy update bios trước xem nhận đủ hok ...

2/ Bạn vào Hiren Boot CD mới nhất, vào phần Hard Disk Tool-->Chọn More...--> Seatool for Dos, tiếp đến chọn ổ cứng 1.5TB muốn chỉnh (nhấn phím số 1,2,3... để chọn), rồi sau đó nhấn C (set Capacity), tiếp tục nhấn R (Reset to Drive Maximum)...OK. Sau đó thoát ra khỏi chương trình này rồi vào chương trình chia Partition như Partition Commander hay Paragon Part Manager (cái này xài không được thì xài cái kia, mình xài Partition magic không được, ưu tiên thử dùng Partition Commander nhé, soft này khá dễ chịu), bạn sẽ thấy được 1 ổ 1.5, sau đó thì format bình thường xem .

Hùi trước tui cũng cắm em 1.5TB chạy trên Main GA 945P-S3 vẫn OK mà .

soi_hoang_7

thangcohuthtd1 Hiện giờ BIOS đều dùng LBA 48bit để đánh địa chỉ sectors cho HDD. Dung lượng HDD tối đa có thể cắm vào một Mainboard lên tới 144.000.000 GB. Không có chuyện như bạn nói đâu.
Cái này chuẩn này:-> Con số 144.000.000 thực ra mình không dám khẳng định nhưng mình dám chắc máy bạn nhận được ổ 1.5TB đó. (Đã có cái ổ 144.000.000Gb hồi nào đâu nên không dám khẳng đjnh cái đó )

Việc bạn mua ở Phúc Anh hay ở đâu đi nữa thì hỏng ổ cứng cũng bình thường. Uy tín của cửa hàng là ở chế độ bảo hành và bán hàng chính hãng là chính thôi. Nếu số đen thì b vẫn có thể gặp ổ lỗi như thường. Đâu phải cứ mua cửa hàng uy tín là không bjo lỗi đâu.

Trong trường hợp của b mình nghĩ chắc chắn ổ đó vừa bị lỗi. Bạn cầm qua Phúc Anh hay qua thẳng trung tâm bảo hành của WD ở đường Láng để được bhanh chính hãng.

vtuccm04

Đầu tiên mình xin Thank tất cả tất cả người vừa tư vẫn và giải đáp thắc mắc giúp mình.

Hôm nay mình vừa mang đi bảo hành, kết luận ổ cứng đúng 1,5TB không sai hay có lỗi gì cả là do mình chưa định dạng và format lại ổ nên nó mới nhận có 500GB (Mình cũng chẳng hiểu tại sao mà mới cắm vào nó nhận có 500GB). Nhưng mới đầu họ cũng loay hoay cũng không biết tại sao, đến lúc họ phải định dạng mấy lần mới được dung lương đích thực của nó. Giờ thì ổn rồi.

Thanks

Iosep

kiss_123 Kết luận cuối cùng: Main mình là GIGABYTE model 945GCM-S2, chip Pentium IV 3.0GH, Ram 1GB và vừa không hợp với cái ổ cứng WESTERN 1.5TB SATA (Caviar Green).

Sự thật phũ phàng quá! Cũng tại tham lam lắm cơ, mới đâu định mua cái 500GB nhưng thấy giá so với 1TB không cao lắm và vừa định mua cái 1TB thì lại nghĩa vừa mua 1TB thì mua luôn cái 1.5TB cho rồi về sau không sợ hết dung lượng để lại phải mua cái khác.

Xem ra vẫn phải kiểm tra trên máy khác để khảng đinh chắc chắn để nhỡ nhần lẫn thật còn bảo hành.

Thank tất cả người rất nhiều

Nếu ai có cách khác xin cứ để lại comments tư vấn cho mình. Thanks nâng cấp bios di bạn.

vào trang chu cua gigabyte tim phần update bios ma nâng cấp

Các chủ đề có liên quan khác